หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 ... 25

ผู้เขียน หัวข้อ: ธงปัตตานี  (อ่าน 124246 ครั้ง)

ผมเพิ่งอ่านข่าว ว่า เพิ่งค้นพบ หรือว่ายึดเอกสารสำคัญของเหล่าแกนนำได้ แล้ว ซึ่ง แท้จริงแล้ว
 โจรใต้รบอย่างมีชั้นเชิงมาก ค้นพบตำรา จราชน และอื่นๆอีกเพียบ ซึ่ง วิธีการหลายอย่าง เป็นแบบแผน
 ที่ ท่านประธานเหม๋าเจ๋อตุง...เคยใช้ด้วย......  ผมอ่านไปอ่านมา รู้สึกว่า รบด้วยยากมาก เพราะ เขา
 ไม่กลัวที่จะต้องสูญเสีย และไม่เคยคิดถึงคำว่าผู้บริสุทธ์  ........
  :42:ดีใจที่เค้าใช้วิธีคล้ายคนดัง แต่มันต้องคำนึงถึงผลด้วยเด้อ
รบแบบมีชั้นเชิง แบบแผน เสียสละ
ตบท้ายด้วย "ไม่คำนึงถึงผู้บริสุทธิ์"
เพื่อ...?? เหมาะมั้ย ถูกต้องแค่ไหน???? จำเป็นขนาดไหน..??
ที่เป็นอยู่มันแย่ขนาดนั้นเลยรึ..???

กำลังโหลดข้อมูล .....
ไม่รู้อึดอัดอยากมีประเทศเป็นของตัวเองอะไรกันนักหนา

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
ไม่รู้อึดอัดอยากมีประเทศเป็นของตัวเองอะไรกันนักหนา

ดูความแตกต่างระหว่างความเจริญของ จชต. กับมาเลย์สิครับ เห็นได้ชัดเลย
ทั้งๆ ที่เป็นมลายู เหมือนกัน

จาก จชต. ไปเมืองหลวงมาเลย์ ยังใกล้กว่า มากรุงเทพซะอีก

อยู่ จชต. โดนปฏิบัติแบบคนชั้นสอง แต่มุสลิมที่มา้เลย์เป้นคนชั้น 1

น้องปู่ ที่อยู่ฝั่งโน้นของแม่้น้ำ (ฝั่งมา้้เลย์) ตอนนี้ลูกๆ เป็น ตร. ทหาร. ใหญ่ๆ หมดแล้วแล้ว ( จากนโยบาย ภูมิบุตร )

แต่ลูกๆ ปู่ที่อยู่ฝั่งนี้ กลับโดนนาย ไถทุกวัน วันก่อนก็โดน วันนี้ก็โดน ไปขึ้นเข้าบูโดหาของป่ามาขาย ถ้าเลือกผ่านของผ่านเส้นโจรอยู่ดีกว่า เพราะโดนรีดรอบเดียว แต่มาทางถนน โดนนายมันรีดตลอดทาง เลย

ุถ้ารัฐไม่สร้างเงื่อนไขเหล่านี้ คนพวกนี้ก็ไม่คิดแยกหรอกครับ
เราสร้างเงื่ิอนไข สร้างปัญหาเอง แล้ววันนี้ปัญหา และัเงื่อนไขเหล่านั้นก็ย้อนกลับมาทิ่มเราเอง
-------------------------------------------------------------------------------
ที่ผ่านมาทราบไหมครับ ว่าคนมุสลิมโดน ตร.อุ้มหาย ไปกี่ศพแล้ว :-)

ตั้งแต่เมื่อฉันรู้จัก และฉันได้มาพบเธอ มันทำให้ฉันต้องเปลี่ยน  เปลี่ยนแปลงหัวใจฉันไป ได้เรียนรู้สิ่งใหม
ดูความแตกต่างระหว่างความเจริญของ จชต. กับมาเลย์สิครับ เห็นได้ชัดเลย

จาก จชต. ไปเมืองหลวงมาเลย์ ยังใกล้กว่า มากรุงเทพซะอีก

อยู่ จชต. โดนปฏิบัติแบบคนชั้นสอง แต่มุสลิมที่มา้เลย์เป้นคนชั้น 1

น้องปู่ ที่อยู่ฝั่งโน้นของแม่้น้ำ (ฝั่งมา้้เลย์) ตอนนี้ลูกๆ เป็น ตร. ทหาร. ใหญ่ๆ หมดแล้วแล้ว ( จากนโยบาย ภูมิบุตร )

แต่ลูกๆ ปู่ที่อยู่ฝั่งนี้ กลับโดนนาย ไถทุกวัน วันก่อนก็โดน วันนี้ก็โดน ไปขึ้นเข้าบูโดหาของป่ามาขาย ถ้าเลือกผ่านของผ่านเส้นโจรอยู่ดีกว่า เพราะโดนรีดรอบเดียว แต่มาทางถนน โดนนายมันรีดตลอดทาง เลย

ุถ้ารัฐไม่สร้างเงื่อนไขเหล่านี้ คนพวกนี้ก็ไม่คิดแยกหรอกครับ
เราสร้างเงื่ิอนไข สร้างปัญหาเอง แล้ววันนี้ปัญหา และัเงื่อนไขเหล่านั้นก็ย้อนกลับมาทิ่มเราเอง
-------------------------------------------------------------------------------
ที่ผ่านมาทราบไหมครับ ว่าคนมุสลิมโดน ตร.อุ้มหาย ไปกี่ศพแล้ว :-)

ที่โดนอุ้มหายเ่ท่าที่ทราบ เยอะมาก เยอะจนน่าตกใจ
เยอะจนไม่น่าแปลกใจว่า ทำไมสถานการณ์ถึงแย่ขนาดนี้
คือถ้าเป็นเรา เราก็ไม่ยอมเหมือนกัน
อุ้มแม้กระทั่งอิหม่าม(ลูกศิษย์เค้ามีเท่าไหร่ ลองนึกดู)
เหมือนหลวงตามหาบัวโดนอุ้มนั่นแหละ

แต่ตอนนี้ไม่มีตำรวจไถตังแล้วนะครับ
ทุกวันนี้ตำรวจโดนจัดระเบียบสังคม
อยู่กันแต่ในโรงพัก ไม่กล้าออกไปไหนกัน

ผมเชื่อว่าการจัดระเบียบนั่น เป็นแค่เรื่องที่เรารู้ครับ
นโยบายมีดีขนาดไหน ผู้สนองที่ปลายสุดก็ยังเป็นคนเดิม กลุ่มเดิม

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ผมเชื่อว่าการจัดระเบียบนั่น เป็นแค่เรื่องที่เรารู้ครับ
นโยบายมีดีขนาดไหน ผู้สนองที่ปลายสุดก็ยังเป็นคนเดิม กลุ่มเดิม

ผมหมายถึงว่า ตำรวจโดนพวกผู้ก่อการร้าย จัดระเบียบนะครับ ฮิ้ววว
ไม่กล้าออกไปรีดไถที่ไหน เพราะกลัวโดนส่อง
ขนาดอยู่บนโรงพัก ยังโดนบุกขึ้นมาเอามีดไล่ฟันก็ยังมีมาแล้ว
คิดดูว่ามันต้องแค้นขนาดไหน ถึงกล้าบุกโรงพักเอามีดไล่ฟันตำรวจ
1600 ตร.สี่แยกบ่อทอง ที่ปัตตานี ปิดตู้ยามกลับบ้านนอนแล้วครับ ..ไม่กล้าออกไปไหน

คิดง่ายๆ ตร.เมืองกรุง ขยันตั้งด่านสุดๆ

แต่ ตร.เมืองปัตตานี ถ้าให้ตั้งด่าน ต้องมีตะหานอยู่ด้วย ถ้าไม่มีตำหนวดก็ไม่ตั้ง

ตั้งแต่เมื่อฉันรู้จัก และฉันได้มาพบเธอ มันทำให้ฉันต้องเปลี่ยน  เปลี่ยนแปลงหัวใจฉันไป ได้เรียนรู้สิ่งใหม
ธง????

ทำไมเราไม่รู้เรื่องหว่า???

แอบไปอยู่ไหนมาเนี่ยยย 55555 เชยเสียจริง
เห๊ย ปักธงกันแล้วเรอะเนี่ย  โวย
ที่โดนอุ้มหายเ่ท่าที่ทราบ เยอะมาก เยอะจนน่าตกใจ
เยอะจนไม่น่าแปลกใจว่า ทำไมสถานการณ์ถึงแย่ขนาดนี้
คือถ้าเป็นเรา เราก็ไม่ยอมเหมือนกัน
อุ้มแม้กระทั่งอิหม่าม(ลูกศิษย์เค้ามีเท่าไหร่ ลองนึกดู)
เหมือนหลวงตามหาบัวโดนอุ้มนั่นแหละ

แต่ตอนนี้ไม่มีตำรวจไถตังแล้วนะครับ
ทุกวันนี้ตำรวจโดนจัดระเบียบสังคม
อยู่กันแต่ในโรงพัก ไม่กล้าออกไปไหนกัน

ชอบคำเปรียบนี้มากครับ
เห็นภาพชัดเจนมาก อธิบายได้ชัดเจนเลยว่าทำไมเค้าต้องทำแบบนั้น
มาประท้วงเจ็บแค้นอะไรรัฐบาลกลางขนาดนั้น

I ROCK , THEREFORE I AM

ก็เข้าใจนะครับ
แล้วก็เผาโรงเรียน ดักยิงครู วางระเบิดคนไม่รู้โหน่เหน่ แบบเนี้ยเหรอครับ แล้วก็ท่องไว้นะครับ นะบีโนบิตะสอนว่ายิงกบาลศัตรูได้ไม่บาป ไหว้

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
ก็เข้าใจนะครับ
แล้วก็เผาโรงเรียน ดักยิงครู วางระเบิดคนไม่รู้โหน่เหน่ แบบเนี้ยเหรอครับ แล้วก็ท่องไว้นะครับ นะบีโนบิตะสอนว่ายิงกบาลศัตรูได้ไม่บาป ไหว้

เค้าจะสร้างความหวาดกลัวไงครับ
เพราะเค้าถูกสอนว่า ความกลัว กับ ความตาย จะทำให้ทุกคนเท่าเทียมกัน

เค้าไม่ได้สอนว่าทำร้ายคนบริสุทธิ์ไม่บาปนะครับ
เพียงแต่ว่าเค้าทำซุมเปาะ เพื่อสร้างสงคราม
ดังนั้นคนที่ตายไปก็ถือว่าเป็นส่วนนึง
ในการทำสงครามเพื่อให้ได้ชัยชนะ

คนที่ทำก็ต้องไปบริจาคเงิน
เพื่ออุทิศให้ลูกเมียของผู้บริสุทธิ์
แล้วก็ต้องไปทำพิธีด้วย
ในแง่ศรัทธาผมว่าเค้ามีศรัทธากว่าเยอะ

ผมไม่ได้เห็นด้วยกับพวกผู้ก่อการร้ายหรอกนะ
แต่แค่จะตอบคำถามแล้วเปรียบเทียบให้เห็นว่า
เวลาตำหนวด ไปอุ้มฆ่าอิหม่ามเค้าเนี่ย ใช้พระไตรปิฎกเล่มไหน
แล้วท่องหรือเปล่าว่าพระพุทธเจ้าสอนว่า ฆ่าพระราชาคณะศาสนาอื่นไม่บาป

ผมไม่ได้ว่าบาปหรือไม่บาป
แต่ของเราไม่ได้สอนให้ล้างแค้น มึงทำกู กูก็ทำมึงกลับเป็นสองเท่า ของเราสอนการให้อภัย ยิ่งเขาทำเราหนักเท่าไรแล้วเราให้อภัยไม่ถือสาได้นี่ถือว่าสุดยอด(ก็ว่าไปตามหลักการอะนะ)

ส่วน่นะบีโนบิตะ สอนว่าอย่างไรนี่ผมไม่รู้ แต่ดูมันจะเอาใจยากมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ธ.ค. 2006, 03:23 น. โดย ซ้ายสะเทือนทุ่ง » บันทึกการเข้า

ฟังมาคุๆอยู่นะ ประเด็นศาสนานี่  ง่ะ

แต่เห็นด้วยทุกประการกับพี่ปณตครับ

I ROCK , THEREFORE I AM
ผมไม่ได้ว่าบาปหรือไม่บาป
แต่ของเราไม่ได้สอนให้ล้างแค้น มึงทำกู กูก็ทำมึงกลับเป็นสองเท่า ของเราสอนการให้อภัย ยิ่งเขาทำเราหนักเท่าไรแล้วเราให้อภัยไม่ถือสาได้นี่ถือว่าสุดยอด(ก็ว่าไปตามหลักการอะนะ)

ส่วน่นะบีโนบิตะ สอนว่าอย่างไรนี่ผมไม่รู้ แต่ดูมันจะเอาใจยากมาก

อิสลาม แปลว่า สันติสุข ครับ

ตาม ศาสนาอิสลามสำหรับมุสลิมแล้วไม่ใ่ช่แค่ศาสนานะครับ เป็นทุกอย่างทั้งระเบียบในกา่รดำรงชีวิต กฏหมาย ทุกอย่างเลยก็ว่าได้ จะเห็นได้จากที่ อิสลามจะเชื่อฟังเหล่าครูสอนศาสนา หรือ นักบวชมากกว่าผู้ปกครอง
และเนื่องจากมันเป็นทุกอย่างและผู้นับถือเขามีศรัทธาอย่างแรงกล้า ฉะนั้น มันจึงง่ายสำหรับผู้ที่่์จะเอาศาสนามาบิดเบือนเพื่อใช้ประโยชน์แห่งตน
(เรื่องนี้ของพุทธก็มีครับแต่ของเราเป็นประเภทสูบเงินมากกว่า)

การปลูกฝังความคิดเกลียดชังคนไทย ไม่ได้มีแค่ 4-5 ปีนะครับ มันมีมานานแล้ว  เกิน 30 ปีด้วยซ้ำ แล้วยิ่งหลังๆ รัฐบาลไทยยิ่งตอกย้ำความรู้สึกนี้ลงไปอีก
หลายอย่างที่รัฐไทยกำำหนดให้ทำนั้นผิดหลักศาสนาอิสลาม แต่เราก็ยังไปบังคับให้เขาทำ

สถานการณ์ทางโน้นมันมั่วครับ ไม่รู้ใครเป็นใครแล้ว ตอนนี้แทบไม่ใช่เรื่องของศาสนาแล้วครับ เป็นเรื่องของความเชื่อ ล้วนๆ

ทุุกสังคมก็มีทั้งคนดีและคนเลว นั่นแหละครับ อิสลามที่เลว ก็มี เหมือนกับที่มี คริสต์และพุทธที่เลว

ป.ล.กรุณาอย่าเอาศาสดาของศาสนาอื่นมาเล่นเลยครับ

หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 ... 25