หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 11

ผู้เขียน หัวข้อ: :o: สอนรีทัชภาพ :o:  (อ่าน 79343 ครั้ง)
พอดีช่วงนี้ว่าง ก็เลยทำตัวให้เป็นประโยชน์ซักหน่อย ฮี่...
ส่วนใครรีทัชเป็นและเก่งแล้ว ปั่นได้เลยครับ  ไม่ต้องเกรงใจ ง่ะ
ใครที่อยากตัดหัวคนโน้นมาใส่คนนี้ โดยใช้ Photoshop เป็นเครื่องมือ
ลองอ่านแล้วทำตามดูครับ ทำได้แล้วจะเกิดความมันในชีวิต  (อิอิ)

ก่อนอื่นเลยเปิด Photoshop แล้วเลือกภาพที่ชอบกับภาพคนที่จะรีทัชมาคู่กัน
เอามาเปรียบเทียบลักษณะหลายๆ อย่างก่อนนะครับ ว่าจะเข้ากันได้มั้ย เช่น
1. ขนาดรูปเท่ากันมั้ย (เวลาขยายจะได้ไม่เบลอ เอาให่้มันใกล้เคียงกัน)
2. ทิศทางของภาพ ไปทางเดียวกันอ๊ะเปล่า เช่นรูปที่ 1 หันหน้าไปทางขวา
รูปที่เอามารีทัช ก็น่าจะไปในทิศทางเดียวกัน หรือใกล้เคียงให้มากที่สุด
3. สีของภาพ สุดท้ายแล้วถ้าไปไหนไม่รอดไม่ใกล้กันจริงๆ ให้เปลี่ยน Mode เป็น Black&White

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
 (แจ๋ว แจ๋ว) จองที่นั่งแถวหน้า

E entao pergunta Se eu estou em paz E eu digo sim, i feel wonderful tonight
เมื่อได้ภาพสมใจนึกบางลำภูแล้ว ก็เตรียมหยิบหัวนู้นมาใส่หัวนี้
โดยใช้เครื่องมือตามลูกศรชี้ไว้ครับ
1. สี่เหลี่ยมเส้นประ
2. บ่วงหรรษา
3. ปากกา

1. สี่เหลี่ยมเส้นประ เหมาะสำหรับคนที่เริ่มใช้เริ่มรีทัชครับ เพราะมันง่ายดี ไม่ต้องคิดมาก
crop แล้วลากมาวางเลย อาศัยว่า crop ให้มันกว้างๆ หน่อย จะได้มีพื้นที่ในการลบ

2. บ่วงหรรษา (Losso) อันนี้เหมาะกับคนใช้เม้าส์เก่งๆ ครับ ลากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ตามสรีระแล้วก็ copy ลงไปอีกภาพได้เลย

3. ปากกา อันนี้ร้อยเรื่องครับ แต่ถ้าทำได้ งานแม่งจะเนียนครับ เพราะมันจะดัดตามมือเราและที่ตาเราเห็น เน้นว่าต้องใช้ให้เป็นนะจ๊ะ

จองที่นั่งนั่งจีบคนแรกสุด (แจ๋ว แจ๋ว)

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
มีลูกค้าหลงเข้ามาแล้ววุ้ย  คริคริ

เอ้า เมื่อได้ภาพมาวางในที่เดียวกันแล้ว อาจจะใหญ่ หรือเล็กไป เรามาย่อและขยาย
โดยใช้เส้นไกด์ด้านบน และด้านซ้ายมาเป็นตัวช่วยกะระยะครับ ลากมาจากไม้บรรทัดข้างๆ นั่นแหล่ะ กำหนดจุดที่หน้าผากกับคางก็ได้ครับ ง่ายดี

แล้วก็ย่อซะ ใช้คีย์บอร์ด Ctrl T หรือ Command T ครับ
พยายามย่อหรือขยายให้มันใกล้เคียงที่สุดนะครับ
จะได้ง่ายต่อการรีทัชในตอนหลัง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ธ.ค. 2006, 08:47 น. โดย nuugo » บันทึกการเข้า

ปาดด  เกย์ออก

โอ้วววว สุดยอดวิชา แต่ตูต้องไปหา photoshop มาลงเครื่องก่อน  เอือม

[ว่างให้เช่า]
+ ค่าไม่ใช้สตั้น  ฮิ้ววว

E entao pergunta Se eu estou em paz E eu digo sim, i feel wonderful tonight

ตัวเป็นๆ เล่นเองเลย  เกย์ออก

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
อันนี้เรื่องสำคัญครับ เรื่องของการทำ MASK
น้องๆ ต้องจำไว้เลยนะครับ ว่าเจ้า MASK เนี่ย ช่วยให้ภาพเราไม่พังทลายเวลาลบ
มันสามารถลบทิ้งแล้วลบคืนได้ (เข้าใจเนอะ) ทำรีทัชภาพ ต้องทำ MASK ด้วยครับ
กันไว้ดีกว่าแก้

อยู่ตรงไหนวะ MASK  งง
อยู่ในส่วนของกล่อง Layer ครับ ด้านล่าง ตามลูกศรที่ชี้ไว้
ลากรูป (ทุกรูปได้ก็ดี) มาทับที่สัญลักษณ์อันนั้น แล้วมันก็จะมี MASK สีดำๆ มาอยู่ข้างๆ ครับ

ให้ดูชัดๆ ว่าสีดำๆ น่ะคือ MASK ที่เราสร้าง ส่วนซ้ายมือนั่น คือรูปต้นฉบับครับ
อย่าเผลอเอาเม้าส์ไปคลิ๊กที่ภาพต้นฉบับก่อนที่จะทำการลบรูป เพราะนั่นจะเป็นการเลือกลบรูปต้นฉบับครับ ก่อนลบรูป ควรสังเกตก่อนว่ายังมี MASK อยู่มั้ย หรือเอาเม้าส์
คลิ๊กที่ MASK ทีนึงก่อนที่จะลบรูปก็ได้ครับ กันเหนียว

.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ก.พ. 2007, 11:28 น. โดย โลกส่วนตัว » บันทึกการเข้า

อย่าที่บอกไว้เมื่อกี๊ล่ะครับ ถ้าเราจะทำอะไรกับรูป ยกเว้นลบ
คลิ๊กที่รูปต้นฉบับได้ ไม่เป็นไร ไม่ว่าจะเป็นการเปลี่ยนสี ปรับแสง ปรับโทนภาพ​ ฯลฯ

แต่ถ้าจะลบรูปนั้นๆ เพื่อทำการรีทัช ให้เช็ค MASK ก่อน ว่ายังอยู่ดีมั้ย
ส่วนอุปกรณ์ตบแต่งสีสันนั้น ก็ตามลูกศรชี้ล่ะครับ ใช้อะไรก็ได้แล้วแต่เราชอบ
เพราะ Photoshop นี่คือ​โปรแกรมที่เป็นสไตล์ใคร สไตล์มัน
มีแบบแผน แต่ไม่จำเป็นต้องใช้ ขึ้นอยู่ว่าทำออกมาให้เนียนได้มั้ย แค่นั้นเอง

เวลาจะลบรูปทิ้ง
นอกจากจะสังเกต MASK แล้วยังต้องสังเกตสีของ Background - Foreground
ด้วยนะครับว่าเป็นยังไง 

ตอนนี้สีดำอยู่บน หรือขาวอยู่บน???
เพราะถ้า สีดำอยู่บน จะเป็นการเอารูปนั้นคืนมาหลังจากที่เราลบมันทิ้ง
แต่ถ้าสีขาวอยู่บน จะเป็นการลบรูปที่ทำ MASK ไว้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ธ.ค. 2006, 09:06 น. โดย nuugo » บันทึกการเข้า

หมดแล้วล่ะ ภาพที่ได้มาก็ขึ้นอยู่กับสายตาของคนรีทัช
ว่าเห็นเป็นสีเดียวกันมั้ย หันไปทางเดียวกันมั้ย สรีระ รูปร่าง
โครงสร้างผิดเพี้ยนมั้ย (อันนี้ต้องให้คนวาดการ์ตูนมาสอน ว่าสรีระคนเป็นยังไง)
อย่างอีรูปนี้ แว่นตาซ้าย มันก็ยังไม่ผลุบเข้าไปข้างใน แต่อาศัยว่าเร็ว เลยมั่วไปก่อน  ชิ

เอาไปลองทำ แกล้งเพื่อนให้หนำใจครับ พี่สนับสนุน  กร๊าก
แต่อย่าเอาไปใช้ในทางที่ผิดๆ แล้วมาชี้ตัวผู้บงการในภายหลังนะ เค้าเตือนแล้ว  ฮือๆ~

+1 ไปเลยครับพี่

ผมว่า น้องถึกในรูป นี่โคตรฮาแล้ว

ตัดเอาหน้าพี่ไปใส่แบบเนียนๆ เนี๊ยบๆ
ป๊าดดดดด...ติโถ
โคตรฮากว่า
 กร๊าก  กร๊าก  กร๊าก  กร๊าก  กร๊าก

เหมือน อย่างแรง

อ๊ะ  จู๋สาระ
ขอบคุณลุงโก้ค่ะ
โคตรเจ๋งเลยครับ  เจ๋ง

ว่าแต่ทำไมโก้เอารูปตัวเองมาตัดต่อใส่รูปตัวเองวะเนี่ย
งง
 งง

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 11