หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 ... 23

ผู้เขียน หัวข้อ: ลาบวช  (อ่าน 106938 ครั้ง)
บวชเถอะค่ะ เพื่อบิดา-มารดา เพราะเราอาจจะไม่ได้ตอบแทนพระคุณตอนที่ท่านยังมีชีวิตอยู่

กลับมาแล้วเฟร้ย แย้ก!

ยังยืนยันว่าตอบแทนวิธีอื่นได้อีกถมครับ
ไม่งั้นศาสนาอื่นคงทดแทนคุณพ่อแม่ไม่ได้หรอกครับ เหลือบ

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
บวชเถอะครับ ก็แม่กับพ่อเค้าอยากให้บวชนี่

ดีกว่าตู ชอบบ่นกันนักว่าอยากอุ้มหลาน อยากอุ้มหลาน
ทำอย่างกับมีแล้วเลี้ยงมันง่ายๆนี่  เอือม

ฮิ้วววววววววววววววววววววววววววววว
ถ้าบวชได้ก็จะดีนะคะ เป็นสิ่งที่ดีสำหรับชีวิต
และเราก็ได้ตอบแทนพระคุณพ่อแม่ ในอีกทางหนึ่ง
แล้วก็จะได้ถือโอกาสพักสมองไปในตัวเลยไงคะ
พอแม่ไม่มีใครอยากให้บวชครับ
ด้วยเหตุผลข้างต้นที่เคยเล่าให้ฟังแล้ว

ถ้าจะบวชก็คงเพราะคุณยายน่ะครับ

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
พอแม่ไม่มีใครอยากให้บวชครับ
ด้วยเหตุผลข้างต้นที่เคยเล่าให้ฟังแล้ว

ถ้าจะบวชก็คงเพราะคุณยายน่ะครับ

รู้ได้ไงว่าเค้าไม่อยากให้บวช

ฮิ้วววววววววววววววววววววววววววววว
 หน้ามึน ว่าจะไปอัพใน เล่าเรื่องด้วยภาพ2 นะ

อัพมันตรงนี้แหละฟ่ะ

>>> จากโครงการอุปสมบทหมู่เฉลิมพระเกียรติ 5 ธันวามหาราช

ดูภาพเองละกัน ตอนนี้เป็นตอน ขอขมาต่อญาติและพ่อแม่ก่อนเข้า บรรพชา แล้วญาติจะถวายผ้าไตรมาให้
ข้าม shot มาเลยนะเนี่ย

พิธีเวียนประทักษิณ

พระเอกของเราเดี๋ยวรอดูตอนขอขมา

พิธีขอขมา

คือผู้ที่จะบวชต้องกล่าวคำขอขมาลาโทษกับผู้มีพระคุณของเราก่อน

คำขอขมา

อุกาสะ, ดังข้าพเจ้าทั้งหลายจะขอวโรกาส,
กราบลาพ่อแม่ญาติพี่น้อง,
ท่านพุทธศาสนิกชนทั้งหลาย,
เพื่อบรรพชาอุปสมบท ณ บัดนี้,
ตลอดระยะเวลา, ที่ต่างต้องเวียนว่ายตายเกิด,
ถือกำเนิดในวัฏฏสงสาร,
หากข้าพเจ้าทั้งหลาย,
ได้ประพฤติผิดพลาดล่วงเกิน,
ต่อท่านทั้งหลาย,
ในที่ต่อหน้าก็ดี, ในที่ลับหลังก็ดี,
ทั้งมีเจตนาก็ดี, ทั้งไม่มีเจตนาก็ดี,
ที่ระลึกได้ก็ดี, ที่ระลึกไม่ได้ก็ดี,
นับตั้งแต่ร้อยชาติพันชาติ,
หมื่นชาติแสนชาติก็ดี,
ทั้งในปัจจุบันชาติก็ดี, ขอท่านทั้งหลาย,
โปรดอโหสิกรรม,
งดความผิดทั้งหลายเหล่านั้น,
ให้แก่ข้าพเจ้าทั้งหลาย,
ผู้จะบรรพชาอุปสมบทในบัดนี้,
เพื่อความบริสุทธิ์, เพื่อความบริบูรณ์,
เพื่อความอยู่เป็นสุขในพรหมจรรย์,
และเพื่อประโยชน์,
แก่การทำให้แจ้งซึ่งพระนิพพาน,
ของข้าพเจ้าทั้งหลาย,   
ในปัจจุบันชาตินี้ เทอญ ฯ

พระเอกเรามาแล้ว

แม่ของเค้าครับ

มาบวชกันทั้งบ้าน

ความปลื้มปิติของผู้เป็นแม่ที่ได้บวช พระลูกชาย
ผมไม่สามารถบรรยายได้เลยนอกจากให้ดูรูป

อย่างน้อยเราทำสิ่งที่เป็นความดีเพื่อแม่สักครั้ง ถึงแม้ท่านต้องการหรือไม่ก็ตาม
บวชเพื่อแม่ หรือผู้มีพระคุณต่อ สักครั้งเถอะครับ

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com
 ชิ เน็ทเต่าขาหลังเจ็บสองข้าง

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
คนอัพเองก็ขาเดี้ยงไป 4 ข้าง
 ฮือๆ~

ดูรูปแล้ว  ไหว้

กาก
รู้ได้ไงว่าเค้าไม่อยากให้บวช

แม่ผมพูดเลยว่าไม้ต้องบวชหรอก มึงรีบเรียนให้จบแล้วดูแลตัวเองให้ได้ ดูแลน้องให้ได้ก็พอแล้ว
แต่ถ้ายายเข้าอยากให้บวชก็บวชซะนะ ทำบุญ ให้คนแก่เขาสบายใจ
ส่วนพ่อน่ะยิ่งแล้วใหญ่เลย
พ่อจบโทด้านศานาโดยตรงเลย
ไม่สนใจเรื่องแบบนี้อยู่แล้ว คนเราจะดีไม่ดีไม่ใช่ว่าบวชแล้วรึยัง
จะตอบแทนบุญคุณพ่อแม่ ไม่ใช่ด้วยวิธีการบวช
การบวชไม่ใช่วิธีที่จะทำให้คนอื่นได้อะไร (นอกจากความสบายใจ)
คนที่บวชเองต่างหากที่ควรจะได้
ถ้าคิดว่าโตพอจะบวช บวชแล้วจะ "ได้อะไร" ค่อยไปบวช
อย่าไปบวชให้รกศาสนา

โอ้ รูปสวยครับ

แต่แรกๆดูยังเฉยๆ อ๋อ คนบวช
ไล่เรียงลงมาเรื่อยๆ จน ถึง 3 ภาพสุดท้าย
มองตามลูกไป-ก้มหน้า-น้ำตาไหล

คิดว่าบวชแล้วได้เห็นภาพนี้ แค่นี้ก็คุ้มค่าแล้วล่ะครับ

I ROCK , THEREFORE I AM
ถ่ายภาพมาได้อารมณ์เยี่ยมครับ  ไหว้

[ว่างให้เช่า]
แม่ผมพูดเลยว่าไม้ต้องบวชหรอก มึงรีบเรียนให้จบแล้วดูแลตัวเองให้ได้ ดูแลน้องให้ได้ก็พอแล้ว
แต่ถ้ายายเข้าอยากให้บวชก็บวชซะนะ ทำบุญ ให้คนแก่เขาสบายใจ
ส่วนพ่อน่ะยิ่งแล้วใหญ่เลย
พ่อจบโทด้านศานาโดยตรงเลย
ไม่สนใจเรื่องแบบนี้อยู่แล้ว คนเราจะดีไม่ดีไม่ใช่ว่าบวชแล้วรึยัง
จะตอบแทนบุญคุณพ่อแม่ ไม่ใช่ด้วยวิธีการบวช
การบวชไม่ใช่วิธีที่จะทำให้คนอื่นได้อะไร (นอกจากความสบายใจ)
คนที่บวชเองต่างหากที่ควรจะได้
ถ้าคิดว่าโตพอจะบวช บวชแล้วจะ "ได้อะไร" ค่อยไปบวช
อย่าไปบวชให้รกศาสนา

ถูกครับแต่เป็นส่วนน้อยนะครับ เพราะจุดประสงค์ในการบวชจริงๆแล้วก็เพื่อตัวเองเป็นหลัก นั่นคือขัดเกลาจิตใจ ศึกษาพระธรรมวินัย มุ่งปฏิบัติให้หลุดพ้น บุญที่ได้จากการบวชนั้นเราได้โดยตรง แต่ผู้อื่นจะได้บุญกับเราด้วยหรือไม่ ขึ้นอยู่กับวาระจิตที่เขาร่วมอนุโมทนาและความตั้งใจของผู้บวชว่าจะอุทิศแบ่งส่วนบุญให้ใคร เขาถึงได้เปรียบเปรยกันว่าเกาะชายผ้าเหลืองไงครับ

การบวชในพุทธศาสนาไม่รกนะครับ หากมีความตั้งใจอยากจะบวชเพื่อ ศึกษาและปฏิบัติในพระธรรมและพระวินัย ของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าจริงๆ ถ้าจะรกจริงๆต้องเป็นผู้ที่เรียกว่า"สักแต่ว่าบวช"มากกว่าครับ นั่นคือคนที่บวชโดยไม่คิดสนใจที่จะศึกษาในพระธรรมพระวินัย หรือไม่คิดสนใจที่จะประพฤติปฏิบัติธรรม บวชเพียงเพราะคิดว่าการบวชนั้นสบาย บวชเพียงเพื่อไปใช้ชีวิตกินๆนอนๆโดยใช้เพศสมณะ บวชไปแล้วสร้างความเดือดร้อนหรือเสื่อมเสียแก่พุทธศาสนา นี่สิถึงจะเรียกว่า"บวชให้รกพุทธศาสนา"ครับ

ความจริง ก็ไม่ใช่เรื่องแปลกนัก กับการที่จะคิดเช่นนี้น่ะครับ ทั้งนี้เนื่องจาก ยังไม่รู้ว่า ผู้บวชในสำนักที่ดี เขาจะได้รับการฝึกอบรมอะไรบ้าง เป็นประโยชน์ต่อชีวิตอย่างไร สาเหตุที่ไม่ทราบก็เพราะ
1. ระบบการศึกษาในเมืองไทย ที่แยกการศึกษาหาความรู้ออกจากการบวช ทำให้นักเรียนรุ่นใหม่ ไม่เข้าใจชีวิตของพระ ซึ่งเรื่องนี้มันก็เป็นไปตามยุคตามสมัย น่ะครับ
2. สื่อมวลชน ที่นำเสนอเรื่องราวที่ไม่ดีของพระ เณร แค่ไม่กี่รูป ออกต่อสาธารณชน อยู่เป็นระยะๆ ย่อมทำให้ สังคมส่วนหนึ่ง หลงเข้าใจไปตามสื่อว่า พระไม่เห็นดีอะไร เป็นต้น ซึ่งต่างจาก สื่อมวลชนของไต้หวัน ที่เขาจะให้ความละเอียดอ่อนเกี่ยวกับการนำเสนอเรื่องศาสนา ซึ่งเป็นเรื่องละเอียดอ่อน สั่นคลอนศรัทธามหาชน อยู่มากทีเดียว น่ะครับ

ฮิ้ววว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ธ.ค. 2006, 15:23 น. โดย ชาร์ป » บันทึกการเข้า

พิธี บวช ไฮโซ    กรี๊ดดดดด

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 ... 23