หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 23

ผู้เขียน หัวข้อ: ลาบวช  (อ่าน 106561 ครั้ง)
ผมทำงานบริษัท ได้มาประมาณสองปีแล้ว ทำเป็นโปรแกรมเมอร์
ถ้าลาบวชไป คงจะยุ่งมาก เพราะ จะไม่มีคนดูโปรแกรมแทน
จะสอนคนในแผนก ก็ยากมาก เพราะคนที่ทำด้วยกัน ไม่มีพื้นฐานเลย
เคยสอน แล้วเค้าไม่รับเลย

แต่พอกลับบ้านทีไร พ่อ กับแม่ ก็ชอบถามว่า เมื่อไหร่จะบวชให้ซะที

ผมย้ายไปนับถือศาสนาอิสลามดีไหมครับ  ฮือๆ~

กาก
เรื่องบวชนี่สำคัญมากนะครับ..

ผมก็จะบวชปีหน้า กะว่าถ้าบริษัทไม่ให้ลาบวช ก็จะลาออก

กำลังโหลดข้อมูล .....
   อย่าย้ายเลยครับ นับถือมาตั้งหลายปีจะมาเปลี่ยนง่ายๆ ไม่ดูเหมือนหนีปัญหาหรือครับ ผมเข้าใจดีครับว่าเรื่อง

ทางโลก มันก็สำคัญไม่ยิ่งหย่อนไปกว่าเรื่องของการได้บวชเรียนทางธรรม พ่อแม่อยากให้ลูกได้บวชเรียนเพื่อ

ให้สมกับที่ได้เกิดมาเป็นลูกชาย แต่เรื่องแบบนี้ถ้าใจคนบวชไม่พร้อม เดี๋ยวจะเกิดอาการผ้าเหลืองร้อนเสีย

เปล่าๆครับ ผมคงไม่บังอาจบอกว่าต้องทำอย่างไร แต่ในใจคุณถลอกน่าจะมีลู่ทางอยู่แล้ว  ยิ้มน่ารัก

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
งั้นเบียดมันก่อนเลยละกัน  ชิ

กาก
อนุโมทนา ด้วยครับ ไหว้

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
อืม
เรื่องบวชนี่กับสังคมไทยชาวพุทธคงจับแยกออกจากันไม่ได้เลยมั้ย ชายไทยต้องบวช
ยิ่งเป็นทหารด้วยนี่ครบกระบวนการเลย

ผมปีหน้าก็ 27 แล้ว พ่อแม่ยังไม่คุยเรื่องให้บวชเลย
แต่ลึกๆ แกคงอยากให้บวช แต่ผมเฉยๆ ถ้าบวชก็อยากบวชเงียบๆ

Today you , Tomorrow me.
เป็นอะไรที่ลำบากมากครับถ้าทำงานอยู่ แล้วลาออกไปบวชเนี่ย
ผมเคยเจอมาแล้ว ถ้าคิดว่าจะบวชเพื่อต้องการความสงบจริง ๆ
ไม่ควรจะเอางานไปบวชด้วยครับ ตัดได้ก็ตัด เอางานกองไว้ก่อน
หรือไม่ก็เคลียงานให้เรียบร้อยก่อนค่อยไปบวช
ควรเตรียมตัวแต่เนิ่น ๆ บอกว่า อีก 2 เดือนจะบวชนะ ห้ามเอางานมาให้ทำเพิ่ม
ตอนจะไปบวช ก็บอกที่บริษัทเลยว่า จะบวช ห้ามวุ่นวายตอนช่วงที่ลา
จะเป็นจะตายก็แก้ปัญหากันเองนะ
ส่วนผม บวชแค่ 15 วัน ก็เลยไม่ค่อยมีปัญหาเท่าใหร่
ตอนบวชแนะนำว่า ไม่ควรพกโทรศัพท์ครับ จะได้สงบจริง ๆ

ส่วนเรื่องเปลี่ยนศาสนาเนี่ย ก็แล้วแต่ความเชื่อของคนนะครับ
อาผม นับถือพุทธมาจนอายุ 40 กว่าปี เจอกันล่าสุด บอกว่าเป็นคริสต์ไปซะแล้ว  ฮือๆ~

แก้ไขคำผิดครับ  เอือม
ขอบคุณป๋าถลอกครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ธ.ค. 2006, 11:40 น. โดย ขาจร » บันทึกการเข้า

ดื่มเหล้า เข้าผับ จับผู้ชาย ถ่ายคลิป  zip แล้วส่งต่อ

ปล. เรื่องเปลี่ยนศาสนานั่นพูดเล่นครับ  เศร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ธ.ค. 2006, 11:45 น. โดย ถลอก » บันทึกการเข้า

กาก
แต่ว่า ถ้าเปลี่ยนเป็นอิสลาม ต้องขลิบ นะป๋า  เกย์ออก
แต่ว่า มีเมียได้ 4 คนนะ   เกย์แอบ

ดื่มเหล้า เข้าผับ จับผู้ชาย ถ่ายคลิป  zip แล้วส่งต่อ
เปลี่ยนวันนี้เลยละกัน  หื่น

กาก
ผมทำงานบริษัท ได้มาประมาณสองปีแล้ว ทำเป็นโปรแกรมเมอร์
ถ้าลาบวชไป คงจะยุ่งมาก เพราะ จะไม่มีคนดูโปรแกรมแทน
จะสอนคนในแผนก ก็ยากมาก เพราะคนที่ทำด้วยกัน ไม่มีพื้นฐานเลย
เคยสอน แล้วเค้าไม่รับเลย

แต่พอกลับบ้านทีไร พ่อ กับแม่ ก็ชอบถามว่า เมื่อไหร่จะบวชให้ซะที

ผมย้ายไปนับถือศาสนาอิสลามดีไหมครับ  ฮือๆ~

รับดูแลระบบให้เอาป่ะ อิอิ เราก็ดูอยู่เหมือน Domain , Server2K , MS.SQL ,Notes ประมาณนี้อ่ะ ยินดีรับนะหากจะสอน \\(^0^)//

*~* Live life everyday as if it were your last *~*
Enjoin with me >>http://floridaza.multiply.com
คนรู้จักคนนึง เปลี่ยนไปเป็นคริสต์เพราะอยากฝึกกีต้าร์
คือไปเล่นดนตรีที่โบสต์ ถ้ามาเป็นคริสต์เขาจะสอนให้

หลังจากนั้นก็เปลี่ยนเลยไม่ต้องคิดมาก  ฮิ้ววว

Today you , Tomorrow me.
ถ้าเป็นบริษัทและเป็นงานต่อเนื่องก็คงลาลำบากครับ
อย่างปีที่แล้ว ผมก็ทำงานมา 2 ปีแล้วเหมือนกันคิดว่างานช่วงนี้
มันยังไม่ต้องรับผิดชอบมากกลัวทำไปเรื่อยๆแล้วงานมันต้องรับผิดชอบมากขึ้น
แล้วจะลาลำบาก ก็เลยตัดสินใจลาออกแล้วไปบวชมา 1 พรรษา ครับ ประมาณ4 เดือน
ที่ลาออกเพราะจะได้ไม่ต้องพะวงเรื่องงาน จะได้เก็บเกี่ยวตอนบวชให้ได้มากที่สุด
เอ่อ ผมก็บอกที่ออฟฟิสก่อนล่วงหน้าประมาณ 2-3 เดือนเพื่อ เคลียร์โปรเจ็คให้หมด

ป.ล. ถ้าบวชก็อนุโมทนาด้วยครับ

ความสวยไม่รับประกัน แต่ความมันเดี๊ยนรับรอง
ตูคงโชคดีจริงๆ
เพราะได้บวชในช่วงที่ปลดทหารออกมาแล้ว
ก็เลยปลอดภาระในทางโลกโดยสิ้นเชิง

ซึ่งมานึกๆ ดูถ้าใครที่ชะบวชจริงๆ (เราคุยข้ามเรื่องจุดประสงค์ เรื่องอุดมการณ์อะไรไปละกันนะ)
การเรียน การรับปริญญา การบวช การแต่งงาน หรือแม้แต่การตาย*
ทั้งหมดนี่เป็นงานที่จัดโดยุพการี เพื่อบุพการีืทั้งนั้นครับ

ดังนั้น จะบวชหรือจะผลัด ถามท่านดู

* น้องสโมตูที่เพิ่งตายเป็นข้อพิสูจน์กรณีนี้

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
บวชไปเรียบร้อยแล้ว ไหว้ แต่ก็ยังรู้สึกว่ายังทดแทนบุญคุณไม่พอซักที

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 23