หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 15

ผู้เขียน หัวข้อ: บันทึก ความดี  (อ่าน 47079 ครั้ง)
บันทึก ความดี     มันเคยเป็นการบ้านวิชา พื้นฐาน ของผมตอนอยุ่ปี 3   
อาจารย์สั่งการบ้านว่า ให้ทุกคนไปเขียนความดีของตน ในแต่ละวันมา  เป็นเวลา 3 อาทิตย์

- มันเป็นคำถามที่กว้างมาก กว้างจนผมคิดว่ามันเป็นเรื่องหมูๆ แต่เอาเข้าจริงมันไม่หมูอย่างที่คิด 

พอผมคิดจะบันทึกความดีในแต่ละวันก็เกิดคำถามขึ้นมาในหัวมากมาย  ทั้ง ไม่รู้จะเขียนอะไรลงไป
ทั้งไม่รุ้ว่าที่ตนได้ทำมันจะเรียกว่าเป็นความดีได้รึเปล่า แล้วความดี มันคืออะไร 
และพอลงมือเขียนก็รุ้สึกว่ามันวกไปวนมา เหมือนดูซ้ำกัน  (หรือว่าเราไม่เคยทำดีเลยเนี่ย )

ถ้าไม่เชื่อคุณลองบันทึกความดีของคุณดีในแต่ละวันซิครับว่าคุณทำดีอะไรลงไปบ้าง... 

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

เนื่องจากที่ผมได้อ่านหนังสือ  " รักพ่อ เชื่อพ่อ รู้จักพอ " ซึ่งเป็นหนังสือที่รวบรวม บันทึกความดีของ ประชาชน
แต่ละคน รุ้สึกปลื้ม ปิติยินดี มากๆ 

ดังนั้น

เนื่องในวโรกาส อันเป็นมงคล พ่อหลวงของปวงชน ทรงครองสิริราชสมบัติ ครบ 60 ปี  ผมขอใคร่เชิญชวนเหล่าสาวก ฟอนต์ ทุกท่าน
ร่วมบันทึกความดี  ของคุณ ถวายเป็นพระราชกุศล..... ไหว้

ผมเริ่มก่อนนะ

เช้า วันที่  18 ธันวาคม 2549

" ผมนั่งกินข้าวหมดจาน โดยไม่ให้ข้าวเหลืออยุ่ในจานหรือว่าหกเลยสักเม็ดและผมตั้งใจจะพยายามทำแบบนี้ ทุกครั้ง 
ถ้าคิดว่าจะกินไม่หมดผมก็จะตักแต่พอควร  "

//ถ้าวันนี้มีความดีอะไรอีกผมก็จะมา บันทึกอีก.... ฮิ้ววว

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
เคยทำความดีกะเค้าด้วยเหรอเราเนี่ย - -''

อ๊างงงง ลืมทำโพย java ให้เพื่อน

สละที่นั่งให้เด็กและสตรี ทำเป็นประจำทุกวัน ยิ้มน่ารัก

กำลังโหลดข้อมูล .....
ความดีที่ทำเป็นประจำคือ มาโรงเรียนก่อน 7.30 น. ทุกวัน  ปลื้ม
แล้วก็คงเป็นแบบนี้ตลอด

//ที่โรงเรียนก็มีสมุดบันทึกความดีให้เด็กค่ะ เอาไว้ให้เด็กบันทึกความดีที่ทำในแต่ละวัน  ลันล้า
ตอนเด็กอะมีเพียบ  แต่พอโตมา คิดไม่ออกเลยว่าวันวันหนึ่งทำดีอะไรไปบ้าง เคยเป็นแบบผมมั้ย

ไอ้กวาดบ้าน ถูบ้าน เนี่ยเรียกว่าเป็นความดีได้มั้ย.... เอือม

//เหตุผลที่ตั้งจู๋นี้ขึ้นมา  เพราะ จะเข้าใกล้ช่วงเทศกาลปีใหม่แล้ว คนเราชอบบอกว่า ให้เอาเรื่องที่ไม่ดีทิ้งไปในปีเก่าๆ
แล้วมาเริ่มทำสิ่งใหม่ๆในปีใหม่นี้  ดังนั้น  การบันทึกความดี น่าจะช่วยกระตุ้นให้เริ่มชีวิตใหม่กับสิ่งดีๆในวันปีใหม่ได้  ครับ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ธ.ค. 2006, 12:44 น. โดย จักรี » บันทึกการเข้า

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย

บันทึกความดีประจำวันที่ 18 ธันวาคม 2549

ช่วงเช้า

1. ลุกให้ป้าคนหนึ่งนั่ง ในรถไฟฟ้าใต้ดิน

2. มาถึงห้องเรียนตรงเวลา

3. ตั้งใจเรียน

4. เหลือขนมกินระหว่างพักให้เพื่อนร่วมชั้น

... ช่วงเช้ามีแค่นี้

พยายามคิดดี พยายามพูดดี พยายามทำดี
เป็นปกติทุกวันอยู่แล้วครับ

บางทีจะหย่อนข้อไหนไปบางก็จะอายม้วนอยู่พักนึง...
แล้วก็ระริกระรี้ต่อ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
-หลังจากที่แอบใช้ PSL เถื่อนมานาน เลยแนะนำให้หัวหน้าซื้อฟอนต์ลิขสิทธิ์
ตอนนี้ซื้อPSLลิขสิทธิ์แท้ๆมาใช้แล้วครับ  ปลื้ม คิดว่าน่าจะเป็นความดีต่อเพื่อนนักออกแบบ

กำลังโหลดข้อมูล .....
แหมไอเดียดี๊ดี (+1)  ไม่ใช่แค่จะทำดี นี่มันกระตุ้นได้ทั้งเว็บเลยนะเนี่ย  เจ๋ง

ความตั้งใจ : ถ้าเมื่อยนักก็ทนเอาหน่อย จะได้เอาเงินไปทำสิ่งดีๆ บริจาค หรือซื้อปลาในตลาดสดมาปล่อยบ้าง

ฮิ้วววววววววววววววววววววววววววววว
ขอบคุณ พี่ตั้มครับ

- เมื่อตอนเที่ยงเดินไปกินข้าวหน้าออฟฟิต ไปช่วยคนเก็บขยะ  เทขยะ ใส่รถ ลำบากต้องเดินกลับมาล้างมือ  แต่ ก็ถือว่า  ดี นะนั่นนะ....  ปลื้ม

นอกเรื่องนิด

คำว่า ออฟฟิศ มันสะกดด้วย -ice ครับ ไม่ใช่ -it หรือ -ite
เหมือนกับคำว่า โปลิศ หรือ ไอศกรีม อะไรงี้
ดังนั้นคำว่าออฟฟิตจึงผิดครับ ไม่ใช่ฟิตเนสนะ

เกย์ออก
 ลันล้า  โอเค ครับ  ผมพลาดอีกแล้ว    ไหว้ ขอบคุณครับ

วันนี้ซื้อข้าวกลางวันให้ เพื่อนร่วมงาน อิอิ (อย่างนี้เรียกว่า ทำดีป่ะ ) ปลื้ม

*~* Live life everyday as if it were your last *~*
Enjoin with me >>http://floridaza.multiply.com
ปัจจุบัน พยายามเป็นคนดี

ส่วนตัวไม่ค่อยชอบกับแนวคิดบันทึกความดีแลกคะแนน ส่งอาจารย์ หรืออะไรทั้งหลายแหล่เทือกนี้ เพราะคิดว่าถึงแม้มันจเป็นกุศโลบายให้คนทำดีก็จริง แต่มันเป็นการทำความดีหวังผล อยากให้สอนเด็กให้รู้จักคิดว่า เราทำอย่างนั้นอย่างนี้แล้วจะเกิดอะไรขึ้นบ้าง มีใครเดือดร้อนมั้ย ทำแล้วใจเราเป็นสุขมั้ย มากกว่าที่จะทำไปแล้วได้คะแนน ซึ่งทุกทีก็กลายเป็นว่า พอได้การบ้านแบบนี้มาตูก็ทำบาปทุกที ผิดศีลข้อ 4 เพราะต้องมานั่งปั่นวันสุดท้ายก่อนส่ง ง่ะ

นี่ตูพล่ามอะไรเนี่ย ช่างเหอะ ง่ะ

ความชั่วไม่มี ความดีไม่ปรากฎ หน้ามึน

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 15