หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17

ผู้เขียน หัวข้อ: Manga Studio / Clip Studio PAINT  (อ่าน 167177 ครั้ง)
โฮ่ ขอบคุณนะครับ

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
ขุด

ใครก็ได้ช่วยสอนผมใช้สกรีนโทนที ผมใช้แบบที่เป็นสีเทา หรือพวกลายเมฆมันก็ออกมาเป็นจุดใหญ่ๆตลอดเลยครับ

ขอบคุณครับ

지금은 소녀시대 , 앞으로도 소녀시대 , 영원히 소녀시대
แล้วขนาดงานกว้างเท่าไหร่รึ บอส?
600*900 pixel ครับ

지금은 소녀시대 , 앞으로도 소녀시대 , 영원히 소녀시대
อาจจะเป็นเพราะ (อาจจะ)
ขนาดงาน เล็กไป หน่อยนะ

ทำให้ พวกเม็ดสกรีนดูใหญ่

ลองเลือกสกรีนเบอร์อื่นสิ มีตั้งหลายสิบเบอร์
manga studio เป็นโปรแกรมสำหรับทำ Comic โดยแท้ครับ
มันเลยทำมาเพื่องานพิมพ์ ขนานมาตรฐานของมันเลยใหญ่จัดๆ A4 300-600 DPI
.: การที่จะเอามาเป็นไฟล์เล็กๆต้องไปย่อทีหลังครับ  จริงทำเล็กๆมันจะไม่สวยนะ เส้นมันจะหยักๆ เพราะมันเป็น Bitmap (ขาวดำเท่านั้น)

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ก็ว่าเส้นหยักๆ นึว่าปรับได้   ลันล้า

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
+1 พี่กัมส์กับป๋าเลย์ครับ ขอบคุณครับ

นังก่อ รีเควส การลงสกรีนแบบรวดเร็ว โดยใช้วิธ๊ไล่ไทน แบบไม่ต้องไปเลือกสกรีนจาก Tone ที่มีอยู่

่อ่ะเริ่มกันเลย

ก่อนอื่น ถ้าให้ปลอดภัยในการวางสกรีนโทนแบบนี้

สร้างเลเยอร์ เปล่าขึ้นมา ก่อนนะครับ แล้วเอาเส้นไว้ด้านบน

หลังจากนั้น
จะใช้เครื่องมือ สุดยิดยอดนิยม คือ Magic wand

กดติ๊ก ตรง All Layer นะครับ เวลาเราจิ้มเลือก มันจะได้เลือกแอเรีย ได้ทุกเลเยอร์

จากนั้น นำ Magic wand เลือกแอเรียที่ต้องการ

ก็ได้เวลาที่จะไล่โทนกันด้วยเครื่องมือ กาเดี้ยนกันแล้ว

อันนี้ล่ะ

กดลาก ทิศทางที่ต้องการ
อันนี้เป็นกรณีที่ สีดำไล่ไปขาวนะครับ
คือจุดเริ่มต้นคือ มืด ปลายสุดคือ สว่าง

ปล่อย!!!  โวย

พอปล่อยปั๊บ
สุดปลายของ จุดที่เราลากไปนั้นจะขึ้นเป็นดำๆ  เห็นไหมครับ

มันจะขึ้นทุกครั้งครับ เพราะว่าเหมือนกับแสดงว่า จุดสิ้นสุดของ การไล่สีอยู่ตรงไหน
ยิ่งเส้นสั้น มันก็จะซ้อน เยอะ เพราะว่าจุดสิ้นสุดมันสั้น เหมือนกับว่าเรามี ไล่โทนเป็น เพลทแปะ

ฉะนั้นเราต้องลบออก

ใช้ Lozzo หรือตัวล้อม หรืออะไรที่เรียกกันนั่นแหละ ล้อม มันซะ!!!

แล้วก็กด Delete
ปั๊บ!!!!

หรือถ้า สีดำมันเล็กๆน้อยๆ ก็ใช้ ยางลบ ลบเอาก็ได้ครับ ไม่จำกัดเทคนิค

ก็แค่นี้แหละครับ

ถ้าอยากจะทำหลายชั้นสี แนะนำให้สร้างเลเยอร์ใหม่เอาไว้จะดีกว่า กันเหนียว

เพราะว่า ที่สว่างมันจะไม่ใช่โปร่ง แต่จะเป็นสีขาวทึบ ฉะนั้นอาจจะต้องซ้อนเลเยอร์ แล้วก็ตั้งให้เลเยอร์เป็น Multiply ให้มันโปร่งแทน
ถึงจะซ้อนเลเยอร์กันได้

ต่อไป นังก่อ พยายามเข้านะ  ฮี่ๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ก.ย. 2009, 22:14 น. โดย Kums » บันทึกการเข้า
หน้าจอนี่มังหงะภาคไหนนิ ไม่คุ้น  เกย์ออก

ปล.จริงๆมันมีติ๊กตรงนี้นะ ให้มันไม่ต้อง delete สีดำ

กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี้ด

ขุดในรอบหลายปี

พอดีนั่งหาโปรแกรมที่มันวาดสีน้ำได้เทพพอๆ กะ PaintTool Sai แต่เป็นสำหรับ Mac
ที่จริงเจอตัวนึงคือ Corel Painter X3 แต่ว่ามันแพงมาก
เลยค้นไปค้นมา อ้าว ก็  Manga Studio ได้นี่หว่า

เนี่ยเจอเจ๊คนนี้สอน เจ๋งมาก (ยิ่งฟังเสียงคลิกเมาส์เลยรู้ว่านี่วาดด้วยเมาส์ก็ยิ่งเจ๋ง)

http://www.simplymessingabout.com/2013/05/manga-studio-5-part-2-painting-demo-and.html
http://www.simplymessingabout.com/2013/05/quick-tour-of-manga-studio-5.html

บล็อกสวยด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พ.ย. 2013, 22:02 น. โดย iannnnn » บันทึกการเข้า

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เอิ้ววววว จู๋อะไรเนี่ย  เคยตอบด้วยเหรอวะ ย้อนกลับไปดูนี่งงโคตร
สมัยยังใช้ไม่ค่อยเป็นเลยอ่ะ
กร๊าก กร๊าก

กร๊าก มันนานมาแล้วครับ

เนี่ยเพิ่งรู้ว่ามันออกรุ่นใหม่ ซึ่งเมพมาก
หน้าตาก็น่าใช้ขึ้นเยอะเลยด้วย (เอาจริงๆ เคยจับรุ่นเก่าเมื่อหลายปีก่อนแล้วก็ บายนะ ไม่ถนัดเลย)

https://vimeo.com/66927640
นี่เจ๊คนเดียวกัน

Manga Studio 5 Overview

นี่คลิป Overview แนะนำคร่าวๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17