หน้า: 1 ... 16 17 18 19 20 21 22 [23] 24 25 26 27 28 29 30 ... 79

ผู้เขียน หัวข้อ: สีน้ำ  (อ่าน 603169 ครั้ง)
ตั้งใจเบี้ยวอะค่ะ

แต่ยังจับหลักเบี้ยวงามๆไม่ได้ ลองต่อไปค่ะ  กร๊าก

ตอนเรียนวาดรูปสีน้ำ
โดนพี่เขกหัวบ่อยๆ

บอกว่าตั้งใจลงสีมากเกินไป จนลืมมิติของรูป
สีน้ำขาดเสน่ห์  และก็ชอบจินตาการรูปเอง
ไม่ชอบมองแบบมั่ง...
แล้วก็อะไรหลายๆอย่าง ...

ตอนนี้ตั้งใจแล้วค่ะ กิ๊กจะฝึกวาดใหม่
เอาแบบว่า เน้นๆ สีน้ำ เละๆ ฉ่ำๆ

แล้วจะเอามาโชว์บ่อยๆนะ
ช่วงนี้หลีกหนีหน้าคอม หันไปทำมือ ใช้ดินสอสี สีน้ำ จะดีกว่า

ข้าพเจ้าสัญญาว่าจะเอารูปมาลงให้ดูทุกอาทิตย์นะ  ฮี่...
ถึงจะไม่ค่อยอยากดูก็เหอะ กร๊าก

ท่องเที่ยวเป็นงานหลัก ถ่ายรูปเป็นงานรอง
วาดรูปเป็นงานอดิเรก ขายยาเป็นงานประจำ
ช่วงนี้ว่างมาก

ตามสัญญาค่ะ
เละๆไปหน่อย แต่ยังไงมันก็เป็นดอกไม้นะ  ปลื้ม

ท่องเที่ยวเป็นงานหลัก ถ่ายรูปเป็นงานรอง
วาดรูปเป็นงานอดิเรก ขายยาเป็นงานประจำ
กรอบรูปน่ารักจังเลยครับ รูปก็สีสด
ระบายไม่เป็น เอือม

บล็อกในมุมมืด
because we always.....expecting
 ดูแล้วแอบอมยิ้มเลยครับ

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
ระบายไม่ยากหรอกค่ะ
ออกจะมั่วๆ นิดนึงด้วยซ้ำ

ตอนที่กิ๊กเรียน วาดวันละสิบแผ่น
วาดแล้ววาดอีกรูปเดิมๆ มีที่พอดูได้ก็แค่ 2 รูป
บางวันก็ดูไม่ได้ยกเซตเลยค่ะ  เจ๋ง

กิ๊กมีความคิดว่า ศิลปินดังๆ ไม่เห็นจะวาดสีน้ำได้เหมือนกับแบบซะที
แต่งานส่วนใหญ่จะเน้นไปที่อารมณ์ภาพ บรรยากาศ เน้นการให้สีซะมากกว่า

สีน้ำต้องลงมือวาดค่ะ แล้วคุณจะสนุกกับมัน  ยิ้มน่ารัก
สวยหรือไม่ ไม่ต้องสนใจค่ะ เละๆก็เป็นอันใช้ได้

คราวนี้มาแบบเป็นทางการ

เมื่อวานได้มีโอกาสไปชมนิทรรศการภาพเขียนสีน้ำ คอนเซปท์ " สายธารแห่งสีน้ำ "
ณ ศูนย์ศิลป์ ม.ศิลปากร วิทยาเขตพระราชวังสนามจันทร์ จ.นครปฐม

ภายในงานมีการแสดงผลงานจากศิลปินชื่อดังหลายๆ ท่าน
รวมถึงดารานักร้อง อย่างพี่แอ๊ด คาราบาว ..
มีผลงานภาพเขียนสีน้ำของเด็กๆ ม.ปลาย ที่เห็นแล้วก็ชื่นชมกับฝีมือ
รวมๆแล้วในงานนี้มีภาพเขียนให้เดินดูเกือบๆ สองร้อยภาพ

ต้องขอบอกก่อนว่า กิ๊กขี้เกียจถ่ายรูปเพราะภาพเขียนมันเยอะมากๆ
แต่ก็เอามาให้ชมกันซักนิดสำหรับคนที่ไม่ได้ไป

ภาพเรือชาวประมง ที่จอดเกยหาดคงจะเห็นกันบ่อยๆ

เดินดูเทคนิคการลงสี และการให้สีภายในรูป

ดูภาพสีน้ำแล้วรู้สึกสดชื่นมากๆ  ลันล้า
มันฉ่ำๆ สีก็สดมากๆ

:12:แต่ละรูปบอกได้คำเดียวว่า ยอดเยี่ยมมากๆ

แม้แต่กระทั่งรูปคน ฝีมือที่ก็ไร้คำบรรยาย
มีงานนึง ภาพดูมีชีวิตมากๆ เป็นยายใส่เสื้อชมพู กับปลาทะเลที่จะมา

เดี๋ยวไว้ว่างๆมาต่อ
อ้อ กิ๊กได้สูจิบัตรมาหนึ่งเล่ม (ต้องขอบใจน้องชายสุดน่ารัก ให้มาแบบฟรีๆด้วย)
ลองเปิดเนื้อหาดูแล้ว  น่าเอามาบอกต่อ ...คราวหน้าละกันเน้อ

อ๊างงงงงงง  กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด

บวกกกกกกก  เกย์ออก

อ๊ากกก อาจารย์ศิลป์ หล่อมาก  กรี๊ดดดดด
ไม่เห็นหล่อเลย ง่ะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
น่าดูมากๆมาย ชอบหลายรูปเลย
บวกค่าแบ่งปัน

บล็อกในมุมมืด
because we always.....expecting
อ๊ากกก อาจารย์ศิลป์ หล่อมาก  กรี๊ดดดดด
ผมว่าดูไปคล้ายๆ คุณชายถนัดศรี นะ 555

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
อันที่เป็นรูปคนทุกรูปนี่สุดยอดจริงๆ
  กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด  ขอบคุณที่เอามาให้ชมค่ะ ไหว้

เฮ้อ....สำหรับเรา ระบายไม่ให้มันช้ำก็เก่งแล้ววว ฮือๆ~
ซักวันฉันจะระบายสีน้ำสวย  ฮี่...

สู้ตาย โย่วๆ

กลายร่างเป็น "เด็กเตรียมEnt"  F i g h t i n G
​โห... ทวี​ ​เกษางาม

สุดยอดครับ
เกิดมาเพิ่งเคยเห็นว่าสีน้ำนี่สามารถวาดได้ละเอียดยังงั้น สุดยอดจริงๆ

อ้อ จะว่าไปก็มีนี่หว่า  ไอ้มืดหมี
เป็นงานจัดแสดงที่หอศิลป์ศิลปากรที่ผมใช้เวลาเดินดูนานที่สุดและหลายรอบที่สุดตั้งกะเรียนมา
คืองานของ อ.จักรพันธุ์ โปษยกฤต (ลิงก์)

แซมเปิ้ล

เห็นเลยว่าสีมันสด! สดและเปียกชุ่มฉ่ำอยู่ตลอดเวลา
เป็นคำถามที่ผมถามไปเมื่อหลายหน้าก่อนนี่แหละครับว่าทำยังไงจะให้สดได้เท่าเศษขี้ตีนของ อ. แกย์

อีกอย่างที่ชอบของสีน้ำก็คือการเอามาวาดการ์ตูนครับ
การ์ตูนที่ใช้สีน้ำและตัดเส้นออกมาเนี่ย เห็นทีไรต้องหยุดดูอยู่นานเลย เขาทำได้ยังไง

เตรียม ชาชุมพร - แบบเรียนภาษาไทย (มานีมานะ)

พึ่งสมัครสมาชิก เลยย้อนกลับไปอ่านหน้าเก่าๆดูเจอรูปนางเงือก ตกใจมากขอโพสหน่อย

การบ้านสีน้ำของผม ให้หาผลงานของศิลปินมาวาดก๊อบ เพื่อนคนหนึ่งได้เลือกรูปนางเงือกนี้มาปริ้นใส่กระดาษ a4 แล้ววาดตาม

เป็นหนึ่งในเรื่องที่ยังติดอยู่ในความทรงจำเลย คือว่ามันวาดเส็ดแล้วก็เอากระดาษไปซ้อนกันแล้ววางไว้บนกระดาน

ผมเลยหยิบมาดู แล้วเรื่องก็เกิด ผมแยกไม่ออกว่าอันไหนต้นแบบ อันไหนที่มันวาด ตะลึงไปเลย หลังจากดูอย่างจดจ่อซัก 15 นาทีถึงเริ่มแยกได้

ตอนนั้นนึกว่ามันวาดก๊อบรูปธรรมดา พอมาดูแล้วรู้ว่าเป็นผลงานของคนมีชื่อ โอ้ พระเจ้า !! จะบ้าตาย

หน้า: 1 ... 16 17 18 19 20 21 22 [23] 24 25 26 27 28 29 30 ... 79