หน้า: 1 ... 21 22 23 24 25 26 27 [28] 29 30 31 32 33 34 35 ... 79

ผู้เขียน หัวข้อ: สีน้ำ  (อ่าน 603088 ครั้ง)
เอากล้วยไม้มาสวัสดีปีใหม่ จีนครับ ขอให้มีความสุข และ ร่ำรวยได้รับอังเปา เยอะ ๆ นะ ครับ

ละเอียดมาก  อดทนมาก  และสวยมากค่ะ   เจ๋ง

แค่วาดรากของกล้วยไม้ + ลงสี ถ้าเป็นตัวเอง คงเละไปแล้ว  กรี๊ดดดดด

แต่แว๊บแรกก็นึกว่าเอารูปถ่ายใส่เฉาะมาเหมือนกัน
น้องแมว กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด
มาดูจู๋นี้ทีไร ได้แรงบันใจดีแท้

DiggityDaw aka วัวโหดด
ผมไม่เห็นภาพใหม่นี้
ภาพจากฮิ5 ผม ต้องไปดูที่บ้าน

ถามสักหน่อยว่า

ชนิดของสีน้ำ
อย่างเช่นเขียวน้ำทะเล
หรือ อย่างอื่น
มีชื่อเรียกเป็นภาษาอังกฤษ เท่ๆ ว่ายังไง
พอดีผมได้ดู เคเบิ้ลท้องถิ่น
ของการสอนสีน้ำ สพฐ.
ครูผู้สอนเรียกชื่อสีแต่ละสี
เป็นภาษาอังกฤษ เพราะๆทั้งนั้น

โอ้ว

เรียนมาสี่ปีผมยังจำได้ไม่หมดเลยครับพี่โอ๋ ไม่ล่ะ
สีน้ำ มีชื่อ ในการเรียกแตกต่างกันไป มากมายครับ ถ้าจะให้ดีไปร้านจำหน่ายสีขอชาร์ปสีมาดู(แจกฟรี)  เพระเยอะมาก
คิดว่าชื่อสีก็น่าใช้แบบเดียวกับสีน้ำมันและสีโปรเตอร์ครับ โดยบางชื่อมีการนำเอาชื่อเมือง ชื่อประเทศ แหล่งค้นพบม  ชื่อส่วนผสมสำคัญ มาใช้ในการตั้งชื่อสี อย่างเช่น พัสเซียบลูก็นำชื่อประเทศ  ไซยาไนย์....ก็นำส่วนผสมสำคัญมาตั้งคิดว่าตอนนี้น่าจะเปลี่ยนช่อละไม่เห็นเลย (ชื่อน่ากลัวมาก เห็นชื่อแล้วใช้ไม่ลง) ส่วนมากผมจำได้แต่สีที่ผมนิยมใช้หลัก ๆ เช่น ซาบกรีน (เขียวใบไม้ ส่วนมากคนวาดสีน้ำต้องมีสีนี้เป็นสีพื้นฐาน) อินนิโก(ใช้ผสมแทนสีน้ำหนักเข็ม เพราะไม่ชอบบใช้สีดำ ไอวอรี่แบค) อุตตามารีน(ผมชอบมากเป็นสีฟ้าน้ำเงินที่ให้ความรู้สึกอุ่นๆ และช่วยในการสร้างพื้นผิวบางอย่าง เนื้อสีเกาะกระดาษดีครับ) 

เอาภาพภาพนกจาบ (สีน้ำมาฝากครับ)
เอาละ + ยิ้มน่ารัก

ผมส่วนตัวชอบ อัลตร้ามารีน บลู
แต่จะอ่าน อุลต้ามารีน เพราะคิดถึงอุลต้าแมน

ปล่อยไก่ซะแล้วเรา  (เหงื่อแตกพลั่ก)
ผมชอบเรียกชื่อสีให้จำง่าย ๆนะครับ เลยติดทั้งผิด ๆ อาจจะไม่ถูกต้องตามหลักภาษา(แบบอ่อนภาษา) อย่างตอนเรียนเรื่องเซล กลอจัย แอปพาราตัส ผมยังเรียกว่า ก้อยใจ แอปพาราตัส นะครับ   ยิ้มน่ารัก

เอานกกระติปสีน้ำมาฝากครับ

ตอนเรียนจำได้ว่า ท่องไว้เยอะมาก เพราะจะได้เอาไปซื้อได้ถูก หรือเลือกเฉดสีถูกเวลาลง

คริมสัน เรด สีแดงเข้ม/ พรัสเซียน บลู สีน้ำเงินเข้ม / เหลือง โครม  อันนี้เป็นสามแม่สีีหลัก

เบิร์น เซียน่า สีน้ำตาลเข้ม / เยลโล่ออร์ค สีเหลืองน้ำตาล / แซบกรีน สีเขียวของต้นหญ้าเปียกน้ำ
เอเมรอลกรีน สีเขียวเข้มสด สีใบไม้โดนเงา/เขียว เวอริเดียน สีเขียวน้ำทะเล สีเขียวศิลปากร  ฮิ้ววว
อุลตร้ามารีน บลู สีน้ำทะเลเข้ม เป็นต้น

สีน้ำส่งต่อให้รุ่นน้องไปหมดแล้ว ตอนนี้อยากได้ใหม่ไว้วาดรูป
+ราคารวมๆดูแล้ว น่าจะไม่ได้รับการอนุมัติจากเบื้องบน  เศร้า

งานคุณ จามจุรี สวยมาก เลยนะครับ ได้ทั้งรายละเอียด บรรยากาศ และ อารมณ์  เจ๋ง+

- R u Happy with ur Rock&Roll ? -
เดียวนี้สีน้ำ ราคาแพงจัง ไม่รู้หลอดหนึงเท่าไหร่ละ (ตอนนี้มีแต่ของเก่าเก็บใช้ทีก็ต้องเอาไปแช่น้ำอุ่น เพื่อเปิดฝา แล้วแช่ตู้เย็นต่อ กว่าจะได้ใช้)
เมื่อก่อนใช้ของ windsor&newton หลอดใหญ่ตก 200 กว่าบาท หลอดเล็กก็ร้อยกว่าบาท ปัจจุบันน่าจะขึ้นกว่านี้แล้ว

เห็นว่าเดี๋ยวนี้มีของยี่ห้อ ศิลปากร หลอดนึงตก 70-80 บาท ใช้ไ้ด้นานเหมอนกัน
รุ่นน้องมันว่า ใช้งานได้ดีเหมือนกัน ไว้ลงไปกรุงเทพ ผมก็ว่าจะแวะกลับไปดูราคา+คุณภาพอยู่เหมือนกันครับ

- R u Happy with ur Rock&Roll ? -
ผมยังไม่เห็นงานนะครับ
ไว้กลับบ้านคงเห็น

กรี๊ดดดดด เพิ่งมาเห็นกระทู้นี้ เจ๋งเลยครับ

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
ผมว่า 200 น่าจะ ซื้อบนห้างนะ ราคาไม่น่าจะขึ้นขนาดนี้ ลองไปซื้อที่สมใจในดิโอสยาม หรือหน้าเพาะช่าง (มีขายตลอดถึงเย็นทุกวัน)
หรือในร้านสวัสดิการใน มอศิลปกรท่าพระ (วันอาทิตย์ไม่เปิด เสารห์เปิดครึ่งวัน) น่าจจะถูกกว่านะ เมื่อก่อนตอนผมซื้อ จำได้ หลอดใหญ่ ประมาณ 68 เล็กจำไม่ได้ แต่เพิ่งมาไม่นาน ที่ห้างเมอรี่คิงวงเวียนใหญ่ สีซีรีสเก่าแต่ยังใช่งานได้ แบบห้างเค้าประสบปัญหาในการทำธุรกิจ ผมซื้อได้หลายหลอดเลย หลอดใหญ่ 27 เล็ก 17 ของวินเซอร์ แต่สภาพดูเก่า แต่พอเปิดดูโอเคเลย (ไม่รู้ตอนนี้เหลือเยอะไม) ส่วนมากเหลือกลุ่มที่คนไม่นิยม เช่น ไชนิสไว ไอวอรี่แบบคค์ สีน้ำตาล ประมาณนี้ เพราะสีสด ผมกวาดมาหมดละ  (อิอิ) โดยรวมสภาพสีใช้งานได้ดีทีเดียวเชียว
 (แต่ตอนนี้ใช้สีเก่ากึกให้หมดก่อน)

เอานกกินปลีมาให้ดูกัน สีน้ำเหมือนเดิม

เหอะๆิ   

สวยโพด  โวย

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
 กรี๊ดดดดด รูปนี้นกก็สวย แต่กิ่งไม้ที่นกเกาะสวยกว่าครับ

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
หน้า: 1 ... 21 22 23 24 25 26 27 [28] 29 30 31 32 33 34 35 ... 79