หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 ... 79

ผู้เขียน หัวข้อ: สีน้ำ  (อ่าน 602774 ครั้ง)
มันจะคล้ายๆอย่างนี้ แต่อันนี้ป้าใช้โฟโต้เฉาะทำ ไม่เหมือนซะทีเดียวนะจ้ะ (น้ำต้องไม่เยอะมากจนเกลือละลายนะ มันแค่พอหมาดๆ)

เราแก้ไขอดีตไม่ได้ แต่เราทำปัจจุบันให้ดีได้
เคยใช้ทั้งเกลือทั้งน้ำตาล
ภาพไหนแนวโรแมนติกหน่อยก็ใช้น้ำตาล เอ้ยไม่ใช่
ผลลัพธ์คล้ายๆกันมั้ง แค่ดาวมากดาวน้อย

อีกอันที่ชอบใช้มากเลยครับ ป้าใช้มั่งป่าว ด่างทับทิมน่ะครับ
ใส่แล้วมันจะเป็นสนิมๆ ชอบมาก มีงานแบบไหนสีอะไรก็มั่วใช้ได้ทุกที
(ขอแค่มีน้ำ) โดยเฉพาะใช้งานสีอครีลิก ออกมาเลอะๆเหมือนสนิมเก่าๆเลยเท่ดี

ปล.ป้าแป้งนี่เรียนเอกเพ้นเลยป่าวครับ

I ROCK , THEREFORE I AM
ป้าไม่เคยใช้ด่างทับทิมอ่ะจ้า  ฮิ้ววว ไม่รู้ว่าเค้าหาซื้อกันที่ไหน

ปล. ป้าเรียกเอกศิลปะไทยจ้า  ยิ้มน่ารัก รักเมืองไทย

เราแก้ไขอดีตไม่ได้ แต่เราทำปัจจุบันให้ดีได้
อันนี้ป้าไม่ค่อยชอบใช้อ่ะ เพราะว่าเวลาแกะออก มันจะทำให้พื้นผิวกระดาษเป็นขุย(ไม่รู้เพราะป้าแกะไม่เป็นรึเปล่า)
ปกติป้าใช้เทปกาวที่เค้าเรียกกันว่า นิทโต้ ที่เอาไว้ใช้เวลาทำสีโปสเตอร์อ่ะ มันไม่กินกระดาษดีนะ ป้าว่า แต่มันก็มีเทคนิคในการแปะนิดหน่อยเหมือนกัน

ปล. สมัยที่ป้าใช้เกลือโรย มันไม่ได้ทำให้สีนูนขึ้นนะ ของป้าโรยเกลือแล้วปล่อยให้แห้งแล้วปัดเกลือออก เกลือมันจะดูดสีเป็นดวงๆ เหมือนดาวอ่ะ ... จะนึกภาพกันออกมั้ยเนี่ย?  เอือม

ขอหน่อยค่า กรี๊ดดดดด

ด่างทับทิมนี่ใช้แบบเดียวกับเกลือรึเปล่า พี่เก้อ

เทคนิคคือ ก่อนที่จะแปะไปบนกระดาษ ให้เอาไปแปะๆที่กางเกงเราก่อน มันจะได้ไม่เหีนยวมาก
ส่วนพอแปะลงไปบนกระดาษแล้วให้แปะเบาๆ แล้วก็กด(ลากเป็นทาง)ตรงขอบเทปกับขอบกระดาษ เส้นมันจะได้คมๆ

กด(ลากเป็นทาง)เฉพาะขอบ กาวที่เหนียวๆที่เทปมันจะได้ไม่เกาะพื้นผิวกระดาษมากไป เวลาแกะออกก็จะง่าย

อีกวีธีก็คือเอาแป้งลูบๆตรงขอบกระดาษ แต่วิธีนี้ป้าไม่ค่อยทำ เพราะบางทีแป้งมันเยอะไป เทปก็ไม่ติดกระดาษเลย..ป้ากะปริมาณแป้งไม่เก่งน่ะ

ไม่รู้ดูตามรูปแล้วจะงงรึเปล่านะ  ฮิ้ววว

เข้าใจค่ะ ขอบคุณป้ามาก ไหว้

ปกติจะใช้หลังเล็บกด ฮิ้ววว

ด่างทับทิมนี่ เหมือนกันล่ะมั้ง จริงๆก็ไม่เห็นใครใช้เป็นการทั่วไปนะ
มีขายร้านของชำโชห่วยทั่วไป กระปุกละสิบบาทใช้ตั้งแต่ปี 1 จนตอนนี้ยังอยู่เลย  กร๊าก

I ROCK , THEREFORE I AM
อ๊ะ ใช้หลับเล็บกระดาษไม่เป็นรอยหมดเหรอจ้ะ
ป้าใช้นิ้วสะอาดๆธรรมดานี่แหละ  หื่น ...อ๊ะ คิดไปไหนแล้ว

ปล. ยังเหลือเหรอเก้อ แบ่งป้าใช้มั่งสิ  ปลื้ม  555ล้อเล่น คงอีกนานกว่าป้าจะวาดรูปอีก

อ่านจู๋นี้แล้วอยากเล่นสีน้ำ กรี๊ดดดดด
(เวลาเล่นสีจะโดนยายบ่นทุกทีเลยว่ารกบ้าน โวย)

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
อ๊ะ ใช้หลับเล็บกระดาษไม่เป็นรอยหมดเหรอจ้ะ
ป้าใช้นิ้วสะอาดๆธรรมดานี่แหละ  หื่น ...อ๊ะ คิดไปไหนแล้ว

ปล. ยังเหลือเหรอเก้อ แบ่งป้าใช้มั่งสิ  ปลื้ม  555ล้อเล่น คงอีกนานกว่าป้าจะวาดรูปอีก

ใช้หลังเล็บสิป้า หลังเล็บน่ะ ที่อยู่ด้านเดียวกะหลังมือน่ะ แอบหื่น

ชิ  เขียนผิดนิดหน่อยก็ไม่ได้

ฮิ้ววว แก่แล้วก็งี้แหละ หลังเล็บจ้า หลังเล็บ  ยิ้มน่ารัก

อยากย้ายจู๋นี้ไปที่ไหนสักแห่งครับ
เอาที่ไหนดีระหว่างสอนคอม (จะเปลี่ยนชื่อดีไหม ฮือๆ~) กับหิ้ง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ระบายสีน้ำเค้าร่างภาพก่อนรึเปล่าคะ (อันนี้ไม่รู้จริงๆนะ) เหมือนไม่เห็นเส้นร่างเลย   งง

(เสียดายสี น้าเคยเอาของเก่าให้ตอนเด็กๆ เป็นแบบก้อนๆ แต่เล่นซะเละเลย  ฮือๆ~)

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
ร่างบางๆ ค่ะ

//รอถามพี่เบลล์ดีกว่ามั้งพี่แอน ฮิ้ววว

สีน้ำแห้งคาหลอด เอามาใช้อีกได้มั้ยคะ
ถ้าำได้จะแงะออกมาใช้ยังไงคะ  หมีโหดดดด
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 ... 79