หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 ... 162

ผู้เขียน หัวข้อ: โครงงานสอบปัญหาธรรมะทางก้าวหน้า  (อ่าน 558417 ครั้ง)
พี่จักรี >>  เอือม
เต่า >> ละจากทางโลกย์ เรียบร้อย

เศร้า

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com

ขึ้นอยู่กับกิจธุระของแต่ละตัวบุคคลด้วยจะ

Las Noches Rubicundior
ดรีมทีม...
พี่กัมส์
สาม
เคน

ฮี่ๆ
 กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด

ตั้งชื่อทีมด้วยครับ

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com
 เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

ดรีมทีมสุดๆ กร๊าก

"รักอดทนนาน กระทำคุณให้ รักไม่อิจฉา ไม่อวดตัว ไม่หยิ่งผยอง... "
                                                            - โครินทร์1 13:7
 หน้ามึน เหมือนจะเคยสอบเลยค่ะ

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...

สนใจครับ  หมีโหดดดด/

อยากลองสอบมั้ง จะได้รื้อฟื้นอารมณ์ ท่องจำข้อสอบตอน มต้น ม ปลาย

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ทดสอบ

ใครไม่ได้ทำผิด
ก.กัมส์ไม่ได้ตั้งใจเหยียบมดให้ตาย
ข.สามเดินข้ามกองหนังสือ
ค.เคนเกิดมาเป็นเกย์ จนพ่อหดหู่
ง.ผิดทุกข้อ

ค  หมีโหดดดด

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ก.ไก่

กินรอบวง
ก่อนอื่นนะครับ   ช่วยปรับทัศนะคติของผม เกี่ยวกับวัดพระธรรมกายหน่อย นะครับ  เพราะมีหลายอย่าง
ที่ ผมได้ยินมาแล้วรู้สึกว่า มันไม่ใช่   ซึ่ง ขอความช่วยเหลือจาก คุณชาร์ป หรือ ผู้ที่มีความรู้จริง ช่วยหน่อย
และขออภัยผู้ที่มีศรัทธาแรงกล้าต่อธรรมกายถ้าหากมีความคิดเห็นส่วนหนึ่งส่วนใดที่ทำให้ต้องขุ่นข้องหมองใจ ไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
ต่อไปนี้ ผม จะขอใช้คำที่พี่แอนเคยพูด บ่อยๆ  คือคำว่า  "เขาว่า"

เขาว่า คนที่ไปทำบุญหลายคนใช้เงิน เพื่อซื้อพื้นที่ สำหรับนั่งสมาธิจริงมั้ย ที่เป็นอย่างนั้น เพราะเชื่อกันว่าเป็นการใช้เงินเพื่อ ซื้อพื้นที่

สวรรค์ชั้นดุสิตจริงหรือ .....?

เขาว่า .... ธรรมกายสอนให้นั่งสมาธิแล้วเพ่งไปที่ใจกลางสิ่งใดสิ่งหนึ่ง แล้วบอกว่ามันเป็นที่สุดของสมาธิทั้งที่มันเป้นแค่สมถะ จริงหรือ

เปล่า ? (ขอโทษทีครับที่แถมความเห็นลงไปนิดนึง)
 ........................................
             ส่วนเรื่องคำสอนผมไม่รุ้ว่าบิดเบือนรึเปล่า นะครับ เพราะผมไม่ได้เข้าไปศิกษาเรื่องราวเกี่ยวกับธรรมกายอย่างจริงจัง
แต่ที่ได้ยิน  เขาว่า    ธรรมกายบิดเบือนแก่นของศาสนา ที่ว่าด้วยเรื่องนิพพาน   เพราะ เท่าที่ผมรู้และผมเชื่อ
นิพพานคือการหลุดพ้น หลุดพ้นจากวัฏสงสาร การเวียนว่ายตายเกิด คือสูญ ไปเลยอะไรประมาณนี้ น่ะครับ 
แต่ธรรมกาย ไม่บอกอย่างนั้น ซึ่งบอกในทำนองว่าด้วยผลตอบแทนจากการทำบุญ สุขสบาย มีความสุข
ขึ้นสวรรค์อะไรประมาณนี้ จึงทำให้ ได้รับความศรัทธาจากผู้คนที่ยังคงมีกิเลส ซึ่งไม่รุ้ตัว ใช้เงินมากมายเพื่อจะให้ได้ซึ่งนิพพาน.......
หรือเพราะกลัวว่าถ้าไม่บิดเบือนจะไม่มีคนมาทำบุญก็ไม่รู้ (อันนี้ เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ....ใครเห็นตรงข้ามด่าได้ตามสบาย...)

พอแค่นี้ก่อนนะครับ  อย่างไรก็รบกวนผู้รู้หรือพี่ชาร์ปมาช่วย ปรัปอคติ ของผมหน่อย  ชี้แจงหน่อยนะครับ

ด้วยความเคารพ ไม่ได้มีเจตนา อื่นใดแอบแฝง เพราะผมเชื่อว่า เราทุกคน เป็นศิษย์ มีครู  แต่ในเรื่องนี้ แม้เราจะมีครูที่ต่างกัน
 แต่ครูใหญ่ของเราคือคนเดียวกัน  นั่นคือ พระพุทธเจ้า   ฝากไว้แค่นี้ก่อนครับ ขอบคุณครับ   ไหว้   

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ธ.ค. 2007, 02:17 น. โดย อิคคิว » บันทึกการเข้า

คิดเห็นเหมือนคุณแจคครี่ครับ  หมีโหดดดด

แต่ไม่รู้จะแอนตี้ไปทำไม ไม่ใช่เงินเรา  ฮิ้ววว

แก่นของศาสนา     ไม่ว่าจะนิกายไหน ต้อง ยึดแก่นเดียวกันครับ ผมเชื่ออย่างนั้น.......

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย

ที่เห็น ๆ อยู่ ก็เปลือกนิ  ฮิ้ววว

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 ... 162