หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7

ผู้เขียน หัวข้อ: รถเสีย!!!  (อ่าน 27154 ครั้ง)
ผมเพิ่งซื้อรถมาได้3เดือน ซื้อมาไม่ได้ขับเองแต่เอาไว้ให้แฟนขับ (ไม่ใช่ใจดีหรอก .... จริงๆยังขับไม่เป็น)
ศุกร์ที่ผ่านมา เจ้าแมวที่เลี้ยงไว้เกิดไม่สบาย ก็เลยว่าจะพากลับไปหาสัตวแพทย์ที่ใกล้บ้าน แฟนก็มารับแล้วก็ขับกลับ
ออกจากรพ.ตอน15.30น. ขับไปทางสุพรรณบุรี
16.10น. ขับถึงอำเภอเมือง แวะเติมน้ำมันสักหน่อย ก็เลยเติมน้ำมัน เบนซิน91 ตรงตามสเปกรถ แล้วก็ขับออกมา

ถ้าใครไปสุพรรณ คงเคยเห็นว่าข้างทางจะมีร้านขายของพวกขนมสาลี่ โมจิ มะม่วง ยาวเป็นทิวแถว
แฟนผมก็เอ่ยปากว่าน่าจะซื้อไปฝากคนที่โรงพยาบาลสักหน่อย ว่าแล้วก็เลือกร้าน แล้วก็จอดรถซื้อ
ร้านที่ว่านี้มียายแก่ๆคนนึงนั่งขายอยู่ หลังจากซื้อเสร็จ ฝ่าฝูงสุนัขของยายมาที่รถ
"พอมาถึง ผมไปเปิดประตูก่อนแฟนจะกดคลายล๊อค... รถร้องขึ้นมาสองครั้งแบบเวลาโดนงัด" ก็เลยต้องล๊อคใหม่แล้วคลายล๊อคใหม่ จากนั้นก็เข้าไปนั่งแล้วก็startเครื่อง

............................. แก๊ก.... รถไม่ติด

ลองสตาร์ทอีกสี่ห้าครั้งก็ไม่ติด เช็คดูความร้อนไม่ขึ้น ไฟในรถยังเปิดติดดี ลงจากรถไปเช็คหม้อน้ำ(ไม่ได้เปิด)ก็ไม่ค่อยร้อน แบตก็ไม่หลวม น้ำมันเบรคน้ำมันเครื่องก็อยู่ดีไม่มีรั่ว ฟิวส์ก็ไม่ขาด
..........
เหลือที่นึกออกแต่เช๊คไม่เป็นคือ สัญญาณกันขโมย

แฟนผมก็โทรหาเพื่อนที่รู้เรื่องรถ ถามดูว่าอาการเป็นจากอะไร หลังจากบอกอาการ เค้าก็ลงความเห็นว่าเกิดจากสัญญาณกันขโมยมันไปตัดระบบสตาร์ท ไม่งั้นก็เติมน้ำมันผิดไปเติมเอาพวกดีเซลมาแทนเบนซิน
.... ถึงตอนนี้ผมก็กลับเข้าไปในร้านแล้วก็ถามยายว่า "มีช่างซ่อมรถแถวนี้ไหมครับ"... จากนั้นก็ไปตามช่างมาซึ่งโชคดีคือ ช่างอยู่ห่างไปแค่กิโลเดียว
ระหว่างนี้แฟนเริ่มติดต่อไปตามที่ต่างๆที่ตอนซื้อรถเค้าบอกว่า "ติดต่อได้ตลอดเวลาถ้ามีปัญหา"
1. โทรไปศูนย์ซ่อม+ประกันรถเสีย ... ที่เค้าให้ไปเช็คระยะตามกำหนด(ถ้าไม่ไป เค้าจะตัดสิทธิ) ตอนนั้นเค้าบอกว่าถ้ามีปัญหาอะไรกับรถ ให้ตามเค้า ถ้าเรียกช่างข้างทางมาซ่อม จะถือว่าเราผิดสัญญา ศูนย์นี้บอกว่ารับแจ้งตลอด24ชม. มีสาขาทั่วประเทศล
ผล : มันบอกว่า จะรับเรื่องไว้ แล้วให้พรุ่งนี้เราหารถยก ยกไปที่ศูนย์โตโยต้าที่ใกล้ที่สุด แล้วติดต่อให้เค้าพากลับไปที่กรุงเทพ
2. โทรหาศูนย์โตโยต้า นี่ก็เหมือนกัน บอกว่ามีอยู่ทั่วประเทศ มีช่างตลอด24ชั่วโมง ถ้ามีอะไรต้องแจ้งเค้าก่อน ห้ามให้ช่างข้างนอกมาซ่อม
ผล : ในสุพรรณมีหลายสาขา ตอนแรกโทรไปสาขาใหญ่เค้าบอกว่าอยู่ไกลเกินไปให้โทรสาขาอื่น (สาขาใหญ่สุพรรณห่างจากรถผม10กิโล... สาขาอื่นประมาณ30กิโล) พอโทรไปโทรมาในที่สุดก็บอกว่าปิดแล้ว ช่างมีตลอด24ชั่วโมง แต่ทำงานเฉพาะ8-16น. ให้เราหาที่พักใกล้ๆแล้วพรุ่งนี้ค่อยเอารถไปเข้า ช่วงนี้ห้ามไปเข้าอู่ที่ไหน
3. โทรหาศูนย์ในกรุงเทพ ที่ไปซื้อรถมา
ผล : พอบอกว่าติดต่อในจังหวัดสุพรรณแล้ว เค้าก็บอกว่า ก็ทำตามนั้น แล้วพรุ่งนี้พอซ่อมแล้วให้เอารายละเอียดไปแจ้งที่กรุงเทพด้วย
3.5 โทรhot line toyota
ผล : ก็บอกให้เราเปิดสมุดหาสาขาสุพรรณ แล้วโทรไปตามนั้น ไม่มีคำแนะนำอื่น
4. โทรหาเซลล์ที่ขายรถ
ผล : ตอนแรกแนะนำให้โทรตามข้อ1-3.5 พอบอกว่าโทรแล้ว ก็บอกให้ตามช่างในอู่ใกล้ๆมาก่อน
.... เอ่อ คือว่าผมตามช่างมาเรียบร้อยแล้วครับ ช่างดูเสร็จแล้ว บอกว่าน่าจะเกิดจากสัญญาณกันขโมย
เซลล์ก็เลยติดต่อช่างของToyotaให้ จากนั้นก็คุยอาการกัน ให้ผมเช๊คเครื่องใหม่ทั้งหมด (ซึ่งเช็คไปตั้งแต่แรกแล้วทั้งเรื่องไฟเรื่องน้ำเรื่องแบตเรื่องฟิวส์)
หลังจากคุยกันอยู่นานร่วมชั่วโมง ช่างที่อู่ก็คงรำคาญ เลยให้เด็กเอาสายไฟมาแล้วก็จัดการจัมป์ไฟต่อสายตรงให้

เครื่องติด...... วิ่งได้ (แต่ถ้าดับเครื่องก็สตาร์ทไม่ติด)
ช่างในอู่เลยบอกว่า งั้นก็น่าจะเป็นเรื่องสัญญาณกันขโมย เพราะลักษณะการสตาร์ท ไฟมันไม่เข้าไดสตาร์ทแต่ว่าระบบไฟดี
ระหว่างลองเครื่อง สัญญาณกันขโมยก็ร้องแบบไม่มีสาเหตุหลายครั้ง

ผมบอกในสายกับทางเซลล์+ช่าง(ทางtoyota+ทางศูนย์) เค้าลงความเห็นว่า'ไม่น่าจะเกิดจากเครื่องมือผิดพลาด น่าจะเกิดจากใช้งานผิดวิธีอะไรซักอย่าง.... ช่างบ้านนอกจะรู้เหรอ'
วางจากสายของศูนย์ กลับมาคุยกับลุงช่าง ถามว่าแน่หรือเปล่าที่จะเกิดจากสัญญาณกันขโมย ... คำพูดที่ได้กลับมาทำให้ประทับใจครับ แกบอกประมาณว่า
ไม่ได้มีความรู้ทางเรื่องสัญญาณกันขโมยโดยตรง แต่จากการตรวจเช็คทุกส่วนเท่าที่ทำได้ขณะนี้ ไม่เจอความผิดปกติที่ไหน.... ดังนั้นคงบอกไม่ได้ว่าที่ช่างของศูนย์บอกนั้นจะจริงหรือไม่จริง

.... ได้ความรู้สึกเหมือนเจออาชีพที่ใช้คำว่า "วิชาชีพ" เลยครับ เพราะว่าช่างคนนี้ไม่ให้ร้ายใคร ไม่ว่าเครื่องไม่ว่าช่างคนอื่น ไม่ว่าช่างที่เช็คว่าไม่ดี ไม่ได้ว่ารถว่าห่วย...
ส่วนช่างที่โทรไปคุย เค้าก็พยายามซักถามแต่ว่า เราไปแต่งรถเพิ่มหรือเปล่า เช็คไฟเช็คน้ำหรือยัง บอกว่าเช็คแล้วก็ถามว่าเช็คถูกต้องไหม .... เรียกว่าไม่ได้ช่วยแก้ปัญหาเลย

สุดท้ายจ่ายเงินค่าซ่อมไป200 (ผมว่าไม่แพงนะ) กลับมากรุงเทพฯ โทรติดต่อบริษัทสัญญาณกันขโมย
ฟังดูง่ายครับ แต่กว่าจะติดต่อได้ ต้องติดต่อดังนี้
ติดต่อศูนย์ - ไม่รับสาย สงสัยปิดแล้ว
ติดต่อศูนย์ที่ไปซื้อ - อ๋อ เราแค่เอาเครื่องมาติดให้ครับ ต้องโทรไปที่บริษัทสัญญาณกันขโมยโดยตรง ลองถามเซลล์ที่ซื้อรถด้วย
ติดต่อเซลล์ - ...... เซลล์ก็ให้เบอร์หัวหน้าช่างมา
หัวหน้าช่างสัญญาณกันขโมย - ให้เบอร์ลูกน้อง ให้เรานัดแนะเวลา
ช่างสัญญาณกันขโมย - งั้น10โมงหรุ่งนี้นะครับ ว่าแต่แน่ใจนะครับว่าเกิดจากสัญญาณ ผมว่าเอาไปเข้าศูนย์ก่อนถ้าไม่ใช่เรื่องเครื่องเดี๋ยวผมค่อยไปดู
ติดต่อศูนย์ที่ไปซื้อ - ตอนนี้ปิดแล้วครับ ต้องมาใหม่พรุ่งนี้ น้องบอกว่าถ้าดับเครื่องแล้วจะสตาร์ทไม่ติดพี่ก็ไม่มีที่จอดให้ น้องให้กันขโมยเค้าดูก่อนแล้วกัน ถ้าไม่ใช่ก็ให้เค้าต่อสายตรงแล้วเอามาที่ศูนย์
ช่างสัญญาณฯ - งั้น10โมงเจอกันครับ

ไร้สาระครับ เรื่องแค่นี้ก็โบ้ยไปมา  ง่ะ
สรุปสุดท้าย วันรุ่งขึ้นตรวจเช็คดู...... คิดว่าวงจรกันขโมยจะช๊อต ปิดคดี

เรื่องนี้ยาวนิดนึงนะครับ แต่ว่าให้ข้อคิดดีๆได้ข้อนึงคือ ถ้าซื้อรถมาแล้ว อย่าไปหวังลมปากของพวกศูนย์หรือพวกอู่เช็คระยะ
กรณีของผม ตอนก่อนซื้อก่อนทำประกันระยะ บอกตรงกันว่ามีช่าง24ชั่วโมง ... ที่ไหนได้ มี24ชั่วโมงจริง แต่ไม่ได้ซ่อมให้
รถยกก็มีให้เหมือนกัน แต่ต้องเสียเงินตามระยะ และต้องตามรถในเวลา
ได้เจอคำแนะนำห่วยๆคือ รถเสียสตาร์ทไม่ติด "ห้ามซ่อมก่อน" ถ้าไปให้ช่างที่อื่นซ่อมถือว่าเราทำผิด
คำถามของช่างบางคน ถามแบบจับผิดตลอด... จะให้เราสารภาพให้ได้ว่าพอเอารถจากศูนย์ไปแล้ว มีไปตกแต่งเข้าอู่ที่ไหนไหม ฮั่นแน่ มีแล้วไม่ยอมบอกใช่ไหม เห็นไหมล่ะรถเสียเลย
ซึ้งครับ เป็นบทเรียนที่ดีทีเดียว

ปล. โชคดีที่เซลล์ที่ซื้อรถด้วย มีservice mind คอยช่วยติดต่อประสานให้คนที่เกี่ยวข้องตลอด
ปอ. โชคดีที่ไปเจอช่างดีๆ .... อู่ไทยเจริญยนต์ ห่างจากอ.เมืองสุพรรณ 15กิโลครับ
ปฮ. โชคดีที่รถเป็นไม่มาก ก็เลยไม่ค่อยเดือดร้อนแถมได้รู้ว่าtoyotaสมคำร่ำลือจริงๆ
ปA. ระหว่างการซ่อม2ชั่วโมง แมวนอนนิ่งไม่ร้องซักแอะ.... พอรถออกตัวก็วิ่งพล่านทั่วรถเลย

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
 อี๋~ ยาวดีจริง

toyota สมคำร่ำลือ   เอือม

่ที่บ้านผมใช้ toyota ทุกคนนะ แต่ยังไม่เคยมีปัญหาแบบนี้

โบ้ยไปโบ้ยมา น่าเกลียดจรืงๆ
ทุกรายล่ะครับ ที่จะต้องโดนคำถาม...แบบนั้น

i'll walk until i find u.
เฮ้อ  หน้ามึน

ตอนอยู่เมืองไทยตูเคยเจอที่ล็อคเกียร์เสีย  กร๊าก
ยี่ห้อดังๆนั่นแหละ โชคดีจอดรถทิ้งไว้ในตึกชื่อดัง
ที่มีฟิตเนตแถวสีลม เค้ามีกฎว่าห้ามจอดค้างคืน
เลยเดินไปบอกยามดีๆ ยามยืนยันว่ายังไงก็จอดไม่ได้
คุยกันอยู่นาน ตูเลยบอกว่า งั้นจะมาช่วยตูเข็นขึ้นออกจากตึกไหมล่ะ
(จอดรถอยู่ใต้ดิน   ต้องวนๆ ตั้งหลายชั้นกว่าจะออกมาได้  กร๊าก)
ยามไปดูแล้วก็เลยบอกว่า งั้นคงต้องรายงานหัวหน้า
พอตูเจอหัวหน้ายาม หัวหน้ายามเห็นตูก็บอกว่าตามสบายเลยครับ
จริงๆ มันเกรงใจหัวหน้าตู  กร๊าก

วันต่อมาต้องไปตามช่างจากสมุดหน้าเหลือง
มาตัดที่ล็อคเกียร์ให้ กว่าจะตัดได้ สองชั่วโมง  ง่ะ
แข็งแกร่งสมคำล่ำลือจริงๆ  กร๊าก  โวย ฮือๆ~

ปัดความรับผิดชอบ  เอือม

วาว วาว เสียงรถไฟแล่นไปฤทัยครื้นเครง
เวลาไปตามต่างจังหวัด(บ้านนอกนั่นเอง)

เคยสงสัยไหมครับว่า ทำไมมีร้านเปลี่ยนรับเปลี่ยนกระจกเป็นระยะๆ

เพราะจะโอกาสที่รถคันหน้า จะเหยียบก้อนหิน แล้วปลี้นมาโดนกระจก แล้วกระจกแตก นั้นมันมีอยู่ครับ

แต่โอกาสน้อยมาก แทบจะไม่พอให้ประทังชีวิตของช่างข้างทาง

ดังนั้นเค้าจึงทำให้โอกาสมันมากขั้น โดยเป็นการโยนหินตัดหน้ารถซะเอง

แป๊ะ!!!  กระจกร้าวไปทั้งแผ่น เนื่องจากเป็นกระจกนิรภัยเวลาแตก มันจะร้าวไปทั่วแผ่น
เหตุการณ์จริง ที่เกิดขึ้นกับ ครอบครัวผม บนสายเอชีย

ทั้งๆที่รู้ว่า มีวิธีหากินแบบนี้มาตั้งนาน จากคำบอกเล่า ของคนรู้จัก

แต่ก็หาวิธีป้องกันได้ยากยิ่ง  เพียงแต่คิดในใจว่า ถึงคราวของเราแล้ว  และ มองโลกในแง่ดีว่า

อาจเป็นก้อนหินจากรถคันหน้าก็ได้มั้ง

ขับรถแบบชลอๆ ไปไม่ถึง สองร้อยเมตร ก็พบร้านเปลี่ยนกระจก ...เอวังด้วยประการฉะนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ก.พ. 2007, 12:50 น. โดย daylight » บันทึกการเข้า

กินรอบวง
ทุบรถ ออกทีวีเลยครับ  หมีโหดดดด

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com
ส่วนใหญ่สัญญาณกันขโมย ที่แถมมามันจะไม่ค่อยดีนะครับ
เห็นเป็นกับหลายยี่ห้อเหมือนกัน พี่สาว ใช้ แจส ก็เป็น ดังเอง ล็อคได้ไม่ได้บ้าง
เลยไปถิดที่เค้าแถมมาทอ้ง แล้วติดเองใหม่
ว่าแต่หมอแมว ใช้ โตโยต้า รุ่นไหนฮะ เนี่ย โชคดีที่เสียในบริเวณที่มีช่าง ไม่งั้นแย่แน่เลย  (เหงื่อแตกพลั่ก)
เมื่อคืนรถพี่สาวแบตอ่อนสตาร์ทไม่ติด เลยลองจั๊มป์สายเข้ากับรถของพี่เขย  ลองเท่าไหร่ก็สตาร์ทไม่ติด สุดท้ายเลยโทรเรียกช่างมาทำให้(รอมันไปชม.กว่า)  ช่างมาถึงคีบ หนีบสองที แล้วก็สตาร์ทปุ๊บติดปั๊บ

ไม่เข้าใจทำไมเราถึงทำเองไม่ได้  งง

หรือเป็นเพราะแบตในตัวรถยนต์อีกคันมันแรงไม่พอ?
หรือสายจั๊มป์ของเรามันไม่ดี ?
หรือฟ้าดินลงโทษไม่ให้ตูไปดูเรือควีนแมรี่  ฮือๆ~
  ข้อดีของระบบกันขโมมยที่ตัดการสตาร์ทคือ คุณโจรต้องเสียเวลามากๆเลยในการขโมย เพราะมันไม่ใช่แค่ต้องต่อสายตรง แล้วเครื่องจะติด

ข้อเสียคือเวลาที่มันรวนหรือระบบรวนมันจะทำให้เจ้าของปวดหัวเป็นไมเกรนไปเลย ยิ่งถ้าเป็นระบบที่ไปยุ่งกับพวกกล่อง อีซียู เวลาเสียลำพังแค่ตัวกันขโมยก็ดีไป แต่ถ้ามันพากล่อง อีซียูี เราไปด้วย รับรองว่าน้ำตาตก เพราะราคาของกล่องอีซียูไม่ใช่ถูกๆ แต่ก็มีอีกประเภทที่ไม่ได้ไปยุ่งกับกล่อง อีซียู ของรถ แต่อาศัยการตัดไฟเข้าระบบจุดระเบิดสำคัญของรถ

เมื่อเวลาที่ระบบทำงานปกติก็เหมือนมีเทวดาดูแลคุ้มครองรถเลยครับ แต่ถ้านานเข้าหรือวันดีคืนดีระบบกันขโมยเสียหรือรวนขึ้นมาก็จะเหมือนเจ้าของรถถูกปีศาจกลั่นแกล้งเลยทีเดียว เพราะจะมีกุญแจหรือมีรีโมตยังไงก็สตาร์ทรถไม่ได้ ความซวยเลยมาเยือนเจ้าของรถครับ

ทางที่ดีถ้าจะติดสัญญาณกันขโมยหรือระบบป้องกันการสตาร์ท ควรอ่านคู่มือหรือศึกษาทำความเข้าใจเกี่ยวกับระบบของกันขโมยที่ติดตั้งให้ดีครับ วิธีการใช้ วิธีการใช้ขั้นสูง เช่น ถ้าเกิดการทำงานที่ผิดปกติของระบบ ท่านจะรีเซ็ทระบบเช่นไร

มันก็น่าเจ็บใจนะครับ รถยังใหม่ ตรวจเช็คก่อนใช้งานอยู่เสมอๆ เอาใจใส่ดีตลอด แต่ต้องมาเจอปัญหาที่คาดไม่ถึง แล้วมาเจอตอนที่อยู่นอกพื้นที่บริการอีก จะไปโทษที่เจ้าสัญญาณกันขโมยแต่เพียงอย่างเดียวก็ไม่ได้ เพราะอุปกรณ์พวกนี้ยังไงก็ต้องมีวันเสียหาย แถมจะเสียก็ไม่เคยบอกให้รู้ก่อน

ยิ่งเราสะดวกสบายมากๆจากพวกสัญญาณกันขโมย ทั้งสั่งล็อกประตู สั่งตัดการสตาร์ท เราก็จะได้รับความลำบากเวลาที่มันเกิดเสียหายตามมามากด้วยเช่นกัน ฟังดูก็แฟร์ๆดีครับ

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
เมื่อคืนรถพี่สาวแบตอ่อนสตาร์ทไม่ติด เลยลองจั๊มป์สายเข้ากับรถของพี่เขย  ลองเท่าไหร่ก็สตาร์ทไม่ติด สุดท้ายเลยโทรเรียกช่างมาทำให้(รอมันไปชม.กว่า)  ช่างมาถึงคีบ หนีบสองที แล้วก็สตาร์ทปุ๊บติดปั๊บ

ไม่เข้าใจทำไมเราถึงทำเองไม่ได้  งง

หรือเป็นเพราะแบตในตัวรถยนต์อีกคันมันแรงไม่พอ?
หรือสายจั๊มป์ของเรามันไม่ดี ?
หรือฟ้าดินลงโทษไม่ให้ตูไปดูเรือควีนแมรี่  ฮือๆ~
ให้ผมเดานะ

ประการแรกปาล์มคีบสายพ่วงแบตฯแน่นหนาดีหรือเปล่า (ที่ขั้วแบตฯบางทีมันสกปรก คีบแล้วก็ขยับๆให้ดี)

ประการที่สองเวลาสตาร์ทรถให้ปิดแอร์หรือฮีทเตอร์ให้หมดเสียก่อน (ข้อนี้ก็สำคัญนะ ยิ่งในกรณีที่แบตฯหมดเกลี้ยง)

ประการที่สามสายพ่วงแบตฯเส้นเล็กไป (ถ้าช่างเอาสายพ่วงแบตฯของเขามาใช้ ก็น่าจะใช่ข้อนี้)

ประการที่สี่บางทีต้องสตาร์ทเครื่องรถคันที่นำมาพ่วงด้วย (เพื่อใช้กระแสจากไดร์ชาร์จมาช่วยในการสตาร์จของรถอีกคัน เนื่องจากรถอีกคันกินกระแสไฟเวลาสตาร์ทมากกว่า)

ปล.ไม่ได้เบิ้ลโพสนะครับ พอดีตอบแล้วปาล์มตัดหน้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ก.พ. 2007, 14:03 น. โดย ชายหนุ่มริมคลอง » บันทึกการเข้า

หมอแมว มีโชคเรื่องพวกนี้นtครับ ตั้งแต่กรณี มือถือ  ฮี่...

บ้านผม โตโยต้าทั้งบ้าน ไม่เคยเจอปัญหาแบบนี้เหมือนกัน
คือปัญหา จู่ๆ มันก็เสีย เลยไม่ได้เจอการปัดความรับผิดชอบแบบนี้

ตามที่อ่านมา น่าปรบมือให้ลุงช่างคนนั้นจริงๆ นั่นแหละ
 เจ๋ง

เขาว่ากันว่าในรถ 1000 คันป้ายแดง จะต้องมีโชคร้ายเสียสัก 2 คัน
แต่ข้อมูลยืนยันจริงๆ ผมก็ไม่รู้

ทุกยี่ห้ออาจจะเหมือนกันหมดนะครับหมอ
ไม่งั้นคงไม่มีกรณีเหลืออด ทุบรถโชว์ เผารถประจานกัน

ผู้บริโภคประเทศเรา ต้องวัดดวงกันทุกเรื่อง พับผ่า!

เรื่องความผิดปกติของรถที่หลีกเลี่ยงไม่ได้ ผมถือว่าเป็นเรื่องช่วยไม่ได้จริงๆครับ แต่เมื่อมีของมีตำหนิออกมา ถ้าเจอแล้วก็น่าจะต้องรับผิดชอบครับ
อย่างกรณีนี้ช่างก็เปลี่ยนเครื่องใหม่ให้ (ไม่รู้ใหม่จริงหรือเปล่า) แต่เปลี่ยนแล้วก็ใช้ได้ .... ก็ถือว่ายังดี

แต่ไอ้ตอนโบ้ยนี่เหลือเกินจริงๆ

ส่วนเรื่องที่มือถือก็เจอ รถก็เจอ ผมว่าเป็นโชคดีครับที่เจอในแบบเบาะๆ เลยทำให้ได้ฝึกซ้อมไว้ ถ้าคราวหน้าเจอแบบหนักๆจะได้ไม่ตกใจ

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
   เพื่อนผมบอกว่า ข้อดีของคนใช้รถเก่าคือ จะได้เป็นช่างซ่อมรถไปด้วยโดยอัตโนมัติ  ฮิ้ววว

เพื่อนผมบอกว่า ข้อดีของคนใช้รถเก่าคือ จะได้เป็นช่างซ่อมรถไปด้วยโดยอัตโนมัติ  ฮิ้ววว

รถที่ผมใช้ปีนี้อายุครบ 15 ปีพอดี ไปร้านซ่อมบ่อยจนรู้จักช่าง
และรู้จักรถดีขึ้น ทุกครั้งที่ไป มันจะเสียโน่นเสียนี่ เสียนั่นตลอด
ไม่เคยพ่วงแบตก็ต้องเคย ไม่เคยไดสต๊าดเสียก็ต้องเคย
แอร์จู่ๆ ก็พัง อะไรอีกจิปาถะ

หมอครับ
เวลาไป ต่างจังหวัดไกลๆ
จอดรถเติมน้ำมันที่ปั๊ม หมอระวังด้วยนะครับ
อย่าจอดไกลตา อันตราย มีมิจฉาชีพ
หากินด้วยการมาทำอะไรรถเราสักอย่าง
พอออกจากปั๊มขับไปสักพักก็เสีย
ทีนี้พลเมือง(ทำ)เหมือนจะดี มาช่วยลาก
ช่วยไปช่วยมา รื้อเครื่องเราหมดเลย
คราวนี้ละเป็น เวรแน่แท้

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7