หน้า: 1 ... 61 62 63 64 65 66 67 [68] 69 70 71

ผู้เขียน หัวข้อ: ติววาดเส้น (แตกหน่อ)  (อ่าน 651102 ครั้ง)
@ feemzaaz ตามสะดวกเลยจ้า ป้าเองก็แวะมาบ้างไม่ได้แวะบ้าง  ฮิ้ววว แหะๆ
@ kiatiniyom เห็นรูปแระ อืมมม ถ้าอยากวาดคนนะ แนะนำให้ไปทำความเข้าใจเรื่องโครงสร้างหุ่นเหลี่ยมก่อน เพื่อจะให้เข้าใจระนาบน้ำหนักแสงเงา
แล้วก่อนจะเริ่มวาดคน ให้หัดวาด ตา จมูก ปาก ในมุมมองต่างๆด้วย  ประมาณนี้

เรื่องลงแสงเงา ลองเอาดินสอถูๆไปก่อน อย่าเพิ่งสานเส้นเลยมันจะทำให้ยิ่งงงอ่ะ ว่าเอ จะเอายังไงดีน๊า ต้องสานเส้นลากเล้นไปทางไหน

อย่างอันนี้ เค้าก็ไม่ได้ว่าจะสานเส้น ถึงเส้นมันจะดูสะเปะสะปะ แต่มันก็ไม่ได้ทำลายงาน เพราะว่าเค้าให้ความสำคัญกับแสงเงามากกว่า
หรือแบบนี้
คือเรื่องเส้นไม่ใช่ประเด็นไง แต่เค้าเข้าใจแสงเงาและโครงสร้าง ดังนั้นทุกเส้นที่เค้าลาก ก็ลากเพื่อให้เกิดน้ำหนังแสงเงา ไม่ได้แบบว่า ลากเพื่อให้เส้นสานกันเป็นระเบียบสวยงามอะไรงี้

**ลิงค์รูปมาจากที่อื่นๆนะ เว็บตามลิงค์ของภาพเลย คลิ๊กขวาดูเพิ่มเติมกันเองเน้อ
ส่วนรูปสุดท้ายนี่ เอามาจาก fb ของเพื่อนชื่อกุล ยังไม่ได้บอกเจ้าของงานเรยอ่ะ ...คงไม่เป็นไรมั้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มี.ค. 2011, 02:31 น. โดย ป้าแป้งกึ่งสำเร็จรูป » บันทึกการเข้า

เราแก้ไขอดีตไม่ได้ แต่เราทำปัจจุบันให้ดีได้
ขอบคุนมากครับ เยี่ยมมากเลย
ปาแป้งครับ สอนวาดภาพ ทิวทัศน์ หน่อยได้ไหมครับ  พวก land scape หรือ see scape ก็ได้  ดรออิ้งนะ

อยากวาดได้  ขอบคุณมากครับ
โอ้ ทิวทัศน์เลยเรอะ ก็ต้องกลับไปทำความเข้าใจเรื่องเปอร์สเปคทีฟก่อนนะ
แต่สำคัญสุดก็พวกเรื่องระยะใกล้ไกล ค่าน้ำหนัก อะไรงี้
ถ้าตามหลักสูตรที่เคยเรียน มันก็จะแบบต้องเริ่มจากหุ่นนิ่งก่อน  พวกทิวทัศน์นี่อยู่ท้ายๆเลยนะ

เราแก้ไขอดีตไม่ได้ แต่เราทำปัจจุบันให้ดีได้
โห.. พี่ป้าแป้งเก่งมากๆ เลยอะค่ะ
สอนคนที่วาดรูปไม่เป็นเลย ให้พอวาดเล่นๆ ดูเองได้รึเปล่าคะ  กรี๊ดดดดด

อืม จริงๆแล้วเรื่องวาดรูปนี้ คนสอนมีส่วนช่วยประมาณครึ่งนึงเองนะ อีกครึ่งเนี่ยอยู่ที่คนเรียนว่าตั้งใจขยันแค่ไหน
เหมือนในโฆษณาแหละ ต้องซ้อม ซ้อม ซ้อม แล้วก็ซ้อม  ยิ้มน่ารัก

ปาแป้งคับ ศิลปากร ประยุกศิลป์ นี่เขาออกวาดอะไร คับ พอจะรุไหม  ของปีที่แล้วก้ได้
ถ้าป้าแป้งได้อ่าน แล้ว ช่วยผมหน่อยนะ  คือ ปีนี้ผมกำลังจะขึ้นมอหก อะนะ แต่คือ วาดเส้น ผมยังไม่เก่งเลย คืออยากให้ป้าแป้ง ช่วยให้การบ้านผมหน่อย ขอเยอะๆเลยก็ได้ ขอบคุณครับ
4วันผ่านไป  ฮิ้ววว

ข้อสอบปีที่แล้วไม่รู้แฮะ ไม่ได้ติดตามมานานแล้วอ่ะ ตอนสอบตอนนั้นปี 39หรือ 40นี่แหละน่าจะ 39มั้ง เพราะว่า ปีการศ฿กษาที่เข้านี่มัน 40อ่ะ
...13ปีมาแล้ว  เหวอ
แต่ช่วงที่เตรียมตัวเอนท์ ตอนนั้น ข้อสอบจะเน้นของใกล้ตัวนะ เช่า กระดาษยับ ถุงพลาสติก ขวดสี ดินสอEE
ปีที่สอบจะเป็น กระดาษมีเส้น(ที่เอาไว้เขียนเรียงความ) กับของใกล้ตัว2อย่างเอามาจัดหุ่นเอง
ของราชภัช(โทษนะเขียนไม่เป็น55) ข้อสอบวาดเส้น เค้าจะแจกส้มคนละ 1ลูก ไปจัดหุ่นเองเหมือนกัน

การบ้านไม่ให้ละกัน เคยให้ๆไป ไม่ค่อยมีคนส่งง่ะ
 เอางี้ดีกว่า ถ้ามีเวลาเสาร์อาทิตย์ ไปลงเรียนตามโรงเรียนสอนศิลปะสิ
ถ้าอยู่กรุงเทพ ก็ไปเรียนกับพี่ๆในศิลปากรเลยก็ได้ ก็เห็นยังมีเด็กๆมานั่งเรียนอยู่นะตามสวนแก้วอ่ะ
แล้วเอางานที่ไปเรียนมาโพส เด๋วจะช่วยดูให้อีกทีละกัน
แต่ถ้าอยู่ต่างจังหวัด แล้วไม่มีที่ให้เรียน ค่อยว่ากันอีกที

ที่สำคัญคือ ต้องพยายามวาดให้เสร็จใน3ชั่วโมงใช้เวลาให้คุ้มค่า
ต้องรู้ว่าควรใช้เวลาร่างภาพนานแค่ไหน ลงเงาโดยรวมกี่นาที แล้วเราจะเผื่อเวลาไว้เก็บรายละเอียดกี่นาที
ตรงนี้สำคัญมาก เพราะต่อให้วาดสวยยังไง ถ้าวาดไม่เสร็จ เค้าก็อาจจะไม่ตรวจงานนะ

กระดาษที่ใช้หัดแรกๆอาจจะเป็นกระดาษบรูฟ เพราะว่าคงต้องวาดทิ้ง วาดทิ้งบ่อยๆ คือพยายามอย่าใช้ยางลบ วาดๆร่างๆไป ด้วยเส้นเบาๆก่อน
แล้วค่อยลงเส้นที่ชัดเจนขึ้นนิดนึงเมื่อเรามั่นใจกับโครงภาพแล้ว แต่ถ้าวาดเสีย ก็ทิ้งแผ่นนั้นเลย แล้วเริ่มใหม่
วิธีนี้จะทำให้เราแม่นเรื่องโครงสร้างมากขึ้นเพราะ ซ้อม ซ้อม แล้วก็ซ้อม  คริคริ
ก็วาดซ้ำๆไปแบบนี้มันอาจจะดูน่าเบื่อ แต่ถ้าเรามีความอดทนมากพอ ผลดีจะเกิดขึ้นกับตัวเราเอง

ถ้าเราเริ่มแม่นเรื่องโครงสร้างแล้ว ไม่ต้องทิ้งกระดาษบ่อยๆ ต่อมาให้เปลี่ยนกระดาษ มาเป็นกระดาษ 80ปอนด์ เพราะว่า เนื้อกระดาษจะเลวร้ายมาก
ทำให้เวลาลงเงาถ้าลงน้ำหนักมือพลาด ก็จะแก้ไขได้ยาก เพราะมันจะฝากรอยจารึกไว้อย่างชัดเจน
...ในความเป็ฯจริงแล้ว ตอนสอบ เค้าแจกกระดาษ 70ปอนด์นะ คือ เนื้อบางกว่า และเลวร้ายกว่าอีกอ่ะ
ตอนใช้ 80ปอนด์ ก็ดูดีๆ กระดาษมันจะมี 2หน้า ด้านนึงเนียนกว่าอีกด้าน ให้ใช้ด้านเนียนๆ
ถ้าใช้ด้านที่หยาบๆเวลาลงเงามันจะเป็นจ้ำๆ ถึงขั้นเซ็งกันเรยที่เดียว

จะว่าไปเหลืออีกแค่ปีเดียวนะเนี่ย เวลาไม่เยอะเลย ต้องเร่งหน่อยแล้วล่ะ ปีนึงผ่านไปเร็วจะตาย สู้ๆน้องเอ้ย  เจ๋ง

เอ้ย ลืมแนะนำนิดนึง ของใกล้ตัวส่วนใหญ่เค้าจะวาดพวก EE คัดเตอร์ คลิบดำ ยางลบ ประมาณนี้
ให้เราพยายามหาของใกล้ตัวอย่างอื่นมาหัดวาดแทนนะ แต่ของที่ยกตัวอย่างไปก็หัดวาดด้วยแต่ให้เน้นของใกล้ตัวที่ไม่ใช่พวกนี้มาเป็นพระเอก
เพราะจะได้สร้างความแตกต่างไม่มีคู่แข่งเยอะ อย่างถ้ามีคนวาดคัดเตอร์ 40-50คน งี้ เราก็ต้องมั่นใจว่าเราจะอยู่ใน5คนที่ดีที่สุดในกลุ่มนั้น
ถ้าเราไม่มั่นใจให้เลี่ยงไปวาดอย่างอื่นเลย
สมัยนั้น ป้าหัดวาดขวดสีหมึกอ่ะ เป็นทรงคล้ายๆพิรามิด ซึ่งไม่ค่อยมีคนวาดเท่าไหร่ ก็สร้างความแตกต่างได้ดีนะ

เออ แล้วก็หัดวาดคนและบรรยากาศรอบข้างด้วยก็ดี นานที จะเจอแจ็คพอต ข้อสอบ "วาดบรรยากาศในห้องสอบ" หรือ "วาดเพื่อนที่นั่งข้างๆ"
ข้อสอบแบบนี้ได้ข่าวว่า 10ปี มาที เหมือนว่า 2-3ปีที่แล้วจะออกไปแล้วมั้ง แต่ก็ไม่ควรประมาท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มี.ค. 2011, 02:44 น. โดย ป้าแป้งกึ่งสำเร็จรูป » บันทึกการเข้า

ขอบคุณมากครับ  เดวผมจะมาโพสนะ แหะๆ
ได้มีโอกาสแนะนำ และสอนการวาดภาพแนววิทย์ ให้กับผู้สนใจเป็นวิทยาทานเลยขอเอางานคนที่ผมแนะนำมาให้ เพื่อน ๆ ช่วยแนะนำกันครับ เทคนิค ปากกา 5 บาท

เอางานของลูกศิษย์และสมาชิกกลุ่ม วิทย์ชิดศิลป์ที่เป็นการรวมตัวของคนที่จบด้านวิทยาศาตร์แต่ยังรักในการวาดรูปแม้จะไม่มีโอกาสก็ตามที และคนที่สนใจวาดภาพแนววิทย์ มาฝาก ภาพแรกเป็นภาพวาดเทคนิคปากกา 5 บาท เป็นภาพองค์สมเด็จพระราชบิดา

ปล ภาพเทคนิคปากกาไม่ใช่ภาพวาดที่ผมวาดนะครับ
ไม่รู้ว่าผมให้การบ้านยากไปไหม เห็นบ่นใหญ่เลยว่า จะเลิกวาดคนล่ะ ยากมาก มาช่วยแนะนำด้วยนะครับ เทคนิคปากกา 5 บาท

การบ้านอีกภาพหนี่ง เป็นภาพวาดนก ซึ่งผมได้ภาพถ่ายนี้จากโปรด้านการถ่ายภาพนกที่สนิทกัน เสียดายไฟล์ที่ได้เล็กไปนิด(เซฟจากอินเตอร์เน็ต) ทำให้มองเห็นชุดขนในการวาดยากมาก

หากเพื่อน ท่านใดมีภาพชัด ๆ จะรบกวนด้วยนะครับ อยากวาดนก แต่ไม่มีนางแบบ

และต้องขอขอบคุณโปรเบิ้ม (โปรกิฟ) ที่อนุญาตให้นำภาพไปวาดครับ

ปลนี่ ไม่ใช่ผลงานของผมนะครับ ผมแค่เป็นผู้แนะนำครับ
เทคนิค ปากกา 5 บาท

พี่ลั่นมีความพยายามสุงมากครับ ผมคาราวะ ผมนั่งอ่านกระทู้ของพี่มามาเรื่อยๆเห็นแล้ว รู้สึกดีพี่เก่งมาก เป็นกำลังใจให้นะครับ ปีนี้อาจจะเจอกัลในห้องสอบบบะครับ 5555 ยิ้มน่ารัก
ห้าบาท ฮือๆ~

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
วาดปากกายังไงให้มันฟุ้งๆ ไม่เป็นเส้นแข็งๆเหรอคะ

ปล . รับสมัครพี่ติวค่ะ  จะสอบ dec เดือนตุลาแล้ว ยังไม่ได้ติวอะไรทั้งนั้น  ฮ่าๆ ฮือๆ

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
หน้า: 1 ... 61 62 63 64 65 66 67 [68] 69 70 71