หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 ... 71

ผู้เขียน หัวข้อ: ติววาดเส้น (แตกหน่อ)  (อ่าน 651125 ครั้ง)
รอป้าแป้งเปิดก่อนดีกว่าตู ค่อยเสริม

เสนอแนะเล็กน้อย รูปที่มีการสานเส้นลงน้ำหนัก
ถ้ามีคร็อปบางส่วนของภาพแบบขยายก็จะดีมากเลยนะ เราว่า
ดูขนาดเท่านี้ มันดูออกเฉพาะน้ำหนักรวมของภาพ กับโครงสร้าง
แต่จะดูวิธีการสานเส้นลงน้ำหนักไม่ออก

แล้วขอบเขตทั้งหมดของกระดาษเป็นอย่างที่โพสมาเลยใช่ไหม  งง
จะได้พูดถึงการจัดวางองค์ประกอบในหนึ่งหน้ากระดาษถูก

่เริ่มต้นลงน้ำหนักด้วยการสานเส้นเลยนี่ ไม่เบาเลย ห้าโอ
(อ้าว ห้าโอไม่เบาอยู่แล้ว ง่ะ) คนเริ่มฝึกมักจะเห็นลงน้ำหนักด้วยการถูมากกว่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มี.ค. 2007, 17:09 น. โดย เก้อ » บันทึกการเข้า

I ROCK , THEREFORE I AM
3 ภาพข้างล่าง ตัดเฉพาะส่วนของเนื้องานมาครับ
แต่ขนาดจริงก็เกือบๆเท่ากับ A3 นั่นล่ะ (วางไว้กลางหน้ากระดาษ)

ทีนี้ปัญหาคือกล้องที่ถ่ายมันคุณภาพต่ำมากครับ
กล้องอันดีๆโดนพี่ยึดไปใช้แล้ว เอือม
ห้าโอแซงแล้ว  ฮือๆ~
ลั่นยังไม่ได้สานเส้นเลย  (เหงื่อแตกพลั่ก)
พรุ่งนี้จะถ่ายรูปเปอรืกล่องมาให้ดูค่ะ
หัดวาดวงรีอยู่  ฮือๆ~

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
ห้าโอแซงแล้ว  ฮือๆ~
ลั่นยังไม่ได้สานเส้นเลย  (เหงื่อแตกพลั่ก)

เฮ้ย... หน้า/หุ่นคนผมยังไม่ได้เริ่มเลยนะ  ฮือๆ~
อุ๊ยยย ห้าโอส่งการบ้านแล้ว  กรี๊ดดดดด ชื่นใจ

แต่ว่าเปอร์กล่อง ของ ห้าโอยังผิดอยู่ล่ะ วันนี้ป้าไม่ได้เอาน้อง wacom มาด้วย เดี๋ยวจะมาเขียนวิจารณ์แบบชี้จุดเกิดเหตุคราวหน้า

เอาแบบคร่าวๆไปก่อน สำหรับกล่องในรูปแรก ยังเบี้ยวอยู่นะจ้ะ กล่องที่ 2 นับจากล่างสุด เบี้ยวตรงส่วนบน ความเบี้ยวมาจาก เส้นที่ลากไม่ตรง มันโค้งลง ก็เลยทำให้กล่องเบี้ยว

ส่วนเปอร์ทรงกระบอกเนี่ย ป้าอยากให้ ห้าโอลองทำดูใหม่นะ

จะเป็นได้ว่า ป้ากำหนดขอบเขตของทรงกระบอกให้อยู่ในกล่องเหลี่ยมอีกที
ส่วนวงรีนั้นก็มาจากวงกลมที่เป็นเปอร์ฯ

ดูได้จากรูปเล็กด้านซ้าย จะเห็นว่าขอบผิวของวงกลมนั้น มันสัมผัสกับทุกด้านของสี่เหลี่ยม
พอเอามาอยู่ทรงเหลี่ยม มันก็ยังสัมผัสกันเหมือนเดิม

ถ้าห้าโอ งง ก็ลองวาดแบบนี้ตามในอิลัสก่อนก็ได้ ทำให้เข้าใจ แล้วค่อยลงมือวาดในกระดาษ

อันที่จริงป้าอยากเห็นเวลาห้าโอทำงานนะเนี่ย
ป้าอยากรู้ว่า ห้าโอมองหุ่น(แบบ)นาน/ถี่แค่ไหน สลับกับมองกระดาษตอนวาดเนี่ย ถี่แค่ไหน

การวาดภาพตามตาเห็นให้ได้ดีนั้น ต้องมาจากเป็นคนช่างสังเกต
สังเกตสัดส่วน สังเกต ความโค้งมน

อย่างรูปขวดของห้าโอเนี่ย ป้าคิดว่า สัดส่อนพอใช้ แต่ว่ามันไม่เป็นสมมาตร 2ข้างมันไม่เท่ากัน

ดังนั้น วาดมาใหม่นะจ้ะ ดูดีๆ  ฮิ้ววว

สำหรับมะขาม ป้าว่าห้าโอพอจะเข้าใจเรื่องจินตานาการอ้อมหลังแล้วล่ะ แต่อยากเห็นอีก ได้มั้ย  กรี๊ดดดดด

ส่วนเรื่องการวาดรูปจากภาพอื่นเนี่ย ป้าไม่เห็นด้วยเลย
มันทำให้เราเรียนรู้ในระดับนึงก็จริงแต่มันจะทำให้เรามองแสงเงาไม่ออกเมื่อไปเจอของจริง
วาดตามรูปที่คนอื่นเค้าวาดมาแล้วน่ะมันง่าย เพราะเค้าแยกแยะแสงเงาให้เราเรียบร้อยแล้ว

เหมือนเราทำการบ้านเลข การบ้านอังกฤษนั่นแหละ ถ้าเราไม่ทำเองมัวแต่ลอกการบ้านเพื่อนเราก็จะไม่เข้าใจวิชาเรียน ถึงเข้าใจก็ไม่แตกฉานเท่าเพื่อนที่ทำเอง

วิชาวาดรูปมันก็เหมือนเลข อังกฤษพวกนี้แหละ เป็นวิชาทักษะ ต้องทำ ต้องใช้บ่อยๆ
ต่อให้มีพรสวรรค์ก็สู้คนขยันไม่ได้หรอกจ้ะ  ยิ้มน่ารัก ...อ๊ะ ป้าพาออกทะเลอีกแล้ว

ในการวาดตามแบบ ห้าโอทำแสงเงาของทรงกลมได้ดี
แต่ยังทำแสงเงาที่ทรงกระบอกไม่ดี โครงสร้างทรงกระบอกเบี้ยว เพราะลากเส้นดิ่งไม่ตรง
หน้าตัด(วงรี)ของทรงกระบอก ก็ไม่รีอย่างที่มันควรจะเป็น วงรีของห้าโอ มันยังใกล้เคียงเม็ดข้าวสารอยู่นะ

เงาด้านหน้าของทรงกระบอก ที่เป็นเงาตกทอดมาจากทรงกลมนั้น ก็เข้มเกินไป
ถ้าเงาที่ทรงกระบอกมันเข้มขนาดนี้ล่ะก็ เงาตกทอดที่พื้นด้านหน้าทรงกระบอกก็ควรจะมีนน.ที่ใกล้เคียงกัน

การให้เงาที่พื้นผิวของทรงกระบอกก็ยังช้ำๆอยู่ ดูแล้วเลยให้ความรู้สึกว่าพื้นผิวของทรงกระบอกไม่เรียบลื่น ขรุขะเหมือนท้องถนนที่ลาดยางไว้ไม่ดีแล้วรถสิบล้อวิ่งผ่านบ่อยๆ

สำหรับรูปผ้าที่แขวนไว้ ป้าเอาไว้จารณ์กับน้อง wacom แล้วกันนะ

การบ้านของห้าโอวันนี้คือ
1. เปอร์ทรงกระบอก ถ้าอ่านที่ป้าวิจารณ์แล้วไม่เข้าใจโทรมาถามได้ ไม่ต้องวาดในกระดาษก็ได้ วาดในอิลัสมาส่งก่อน แต่ถ้าทำทั้งในกระดาษกับอิลัสจะดีมาก เพราะการที่วาดในกระดาษมันจะช่วยให้ห้าโอหัดลากเส้นไปด้วยในตัว

2. ขวดน้ำแบบจินตาการอ้อมหลัง (ของเส้นอ้อมสวยๆนะ อันนี้มันยังหงิกๆงอๆอยู่)

3. ขวดน้ำแบบเอาเฉพาะเส้นร่าง กับ เส้น outline คือป้าอยากเห็นว่าห้าโอร่างภาพยังไง ทำไมมันถึงเบี้ยว
...ถ้าคราวนี้ไม่เบี้ยวป้าจะดีใจมาก  ยิ้มน่ารัก

การบ้านทั้งหมดนี้ห้ามห้าโอใช้ยางลบ เพราะ เท่าที่ดูยางลบห้าโอไม่สะอาด ลบแล้วกระดาษมันช้ำเป็นปื้นๆ ไม่สวยเลย มันทำให้กระดาษสกปรก งานเราก็เลนดูสกปรกไปด้วย

วิธีทำการบ้านคือเวลาร่างภาพ ให้ลงนน.มือเบาๆ มันจะได้ไม่ทำให้งานดูสกปรก อีกอย่างการที่รู้จักผ่อน นน.มือ มันจะทำให้เราผ่อน นน. ตอนทำแสงเงาได้ดีอีกด้วย

แต่ถ้าห้าโออยากใช้ยางลบจริงๆล่ะก็ ป้าแนะนำยี่ห้อ ซากุระ ยี่ห้อเดียวกับสีโปสเตอร์นั่นแหละ
ถ้ามีสเตทเลอร์อยู่ในครอบครองล่ะก็ เอาให้น้องไปใช้ได้เลย ...จะเก็บไว้เป็นที่ระลึกก็ได้นะ ไม่ว่ากัน คริคริ

ป้าว่าเนื้อยางลบของซากุระมันอ่อนแล้วก็ลบสะอาดกว่ายี่ห้ออื่น ราคาก็พอดี ไม่แพงจนเกินไป

ก่อนที่จะเอายางลบมาลบเนี่ยก็ควรที่จะถูกระดาษที่สะอาดๆก่อน ไม้ให้มีรอยดำติดที่เนื้อยางลบ
เพราะถ้ายางลบไม่สะอาด เวลาลบ มันก็จะเอาสิ่งสกปรกถูติดไปกับกระดาษด้วย

แล้วอีกอย่าง เวลาวาดรูป ให้มีกระดาษรองมือไว้ด้วย ควรเป็นกระดาษสะอาดๆ size เล็กสุดที่จะใช้ได้คือ A4 (ครึ่งนึงของกระดานสเก็ตนั่งล่ะ) เวลาที่มือทับกระดาษอยู่ ก็ขยับมือ โดยที่ไม่ควรให้กระดาษขยับตามไปด้วย เพราะถ้ากระดาษขยับ มันก็เท่ากับว่าเราเอาเนื้อกระดาษไปถูกับเส้นดินสอ งานเราก็จะยิ่งสกปรก รองกระดาษไว้ก็เหมือนไม่ได้รอง

สำหรับเรื่องแสงเงา ใจเย็นๆ เดี๋ยวได้ทำแน่นอนอย่าเพิ่งรีบร้อน เอาโครงสร้างให้แม่นกว่านี้ก่อนนะ
ห้าโอสู้ๆ  กรี๊ดดดดด  ป้าดีใจที่สุดเลย ที่มีคนส่งการบ้านเนี่ย  กรี๊ดดดดด กรี๊ดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  เกย์ออก

เราแก้ไขอดีตไม่ได้ แต่เราทำปัจจุบันให้ดีได้
อ่านของป้าแป้งแล้วชื่นใจจัง  ปลื้ม

there are no regrets in life, just lessons . .
 :22:อ่านแล้วคิดตามได้เป็นฉากๆเลยครับ

สุดยอดเลยครับป้า กรี๊ดดดดด

ก่อสร้างกับทำลาย เหมือนที่ลงมือ ต่างที่การกระทำ
เฮ้ย ยิ่งส่ง การบ้านยิ่งเยอะ โวย

เอาครับๆ แล้วเดี๋ยวจะทยอยทำเรื่อยๆครับ ฮือๆ~

ปล.งงข้อ 3 ครับ.... ขวดน้ำแบบเอาเฉพาะเส้นร่าง กับ เส้น outline มันเป็นยังไง
สเกตไว้เฉยๆหรอครับ  หมีโหดดดด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มี.ค. 2007, 23:16 น. โดย ooooo » บันทึกการเข้า
มีดินสอ 6B  ง่ะ กับกระดาษธรรมดาแล้ว กรี๊ดดดดด

(หาได้แค่นี้ ฮือๆ~)

เดี๋ยววาดมาส่งนะครับ กรี๊ดดดดด
ตอบ ห้าโอ สำหรับการบ้านข้อ3 คือการร่างภาพ แล้วใช้วิธีเน้นเส้น เขียนทับลงบนเส้นที่เอาร่างไว้ โดยที่ไม่ต้องลงแสงเงาจ้า คล้ายๆการตัดเส้น บนเส้นร่างที่เราไม่ได้ใช้ยางลบ ลบออกไปนั่นแหละ
การบ้านข้อ 2 กับ ข้อ 3 ของห้าโอ มีไว้เพื่อให้ห้าโอฝึกการวาดโครงสร้างที่ถูกต้องอย่างสมมาตร ไม่เบี้ยว

ตอบ น้องสาม อันที่จริง มีปากกาลุกลื่นกับกระดาษ ก็วาดรูปได้แล้ว ดีด้วยนะ เพราะใช้ปากกาเราก็จะใช้ยางลบไม่ได้  คริคริ  ดังนั้น ส่งการบ้านเดี่ยวนี้  โวย

5555555555 ล้อเล่นจ้า การบ้านก็อยากให้ทำส่งนะ แต่ไม่โหดขนาด "เดี๋ยวนี้" หรอกนะ
แต่ถ้าวันจันทร์ไม่เห็นการบ้านของสามอีกนะ  โวย  โดนนนนนนน

จะฟ้องยักษ์ให้สาบเลย โทษฐานจะเอ็นท์ฯแล้ว แต่ไม่ทำการบ้าน  ชิ

คริคริ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มี.ค. 2007, 23:32 น. โดย แป้งหวาน » บันทึกการเข้า

เราแก้ไขอดีตไม่ได้ แต่เราทำปัจจุบันให้ดีได้
กระจ่างแล้วครับ ขอบคุณครับป้า  ไหว้

ส่วนอีสามครับ รีบๆฝึกเสียแต่วันนี้
เพราะมาฝึกตอนจะขึ้น ม.6

มันไม่ทันนะโว้ยยยยยยย  ฮือๆ~
ตอบ น้องสาม อันที่จริง มีปากกาลุกลื่นกับกระดาษ ก็วาดรูปได้แล้ว ดีด้วยนะ เพราะใช้ปากกาเราก็จะใช้ยางลบไม่ได้  คริคริ  ดังนั้น ส่งการบ้านเดี่ยวนี้  โวย

อ้าว จริงเหรอป้า ง่ะ
ถ้าปากกาลูกลื่นได้นี่ ส่งแต่แต่ปีมะโว้แล้วครับ ฮือๆ~

งั้น ฝากดูคุณปิงปองเล่นๆครับ กร๊าก

ตัวนี้พอได้รูปมา ก็วาดไปเรื่อยๆแบบมึนๆ จนมันเสร็จ ไอ้มืดหมี

ส่วนอีสามครับ รีบๆฝึกเสียแต่วันนี้
เพราะมาฝึกตอนจะขึ้น ม.6

มันไม่ทันนะโว้ยยยยยยย  ฮือๆ~

กร๊าก ปลื้ม ครับผม
เป็นป้าแป้งระรี้ระริกก็ดีใจ
อารมณ์เหมือนปั้นเด็กหนุ่มไปเข้ามหาลัย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
อ้าว กำลังจะมาเรียนด้วยเลย

ผิดจุดประสงค์น้องป้าไปซะแล้ว
 ง่ะ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 ... 71