หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 ... 71

ผู้เขียน หัวข้อ: ติววาดเส้น (แตกหน่อ)  (อ่าน 650882 ครั้ง)
ยาวจัง
อยากเป็นจักรีหรือไง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
อ้าว นึกว่านี่กระจู๋โครงงานของชาร์ป  กร๊าก

I ROCK , THEREFORE I AM
ทิดเก้อกับป้าแป้งอธิบายได้แจ่มแจ๋วจริงๆครับ ดีกว่าผมมากทีเดียว ไหว้

ส่วนเรื่องการทำงานด้วยมือถือว่าสำคัญจริงๆครับ

ยิ่งเวลาไปคุยงานกับลูกค้านี่

ถ้า sketch มือไม่เป็นนี่ลำบากครับ เพราะบางครั้งเราจบงานได้ ณ เวลานั้นเลย

ไม่ต้องรอกลับไปทำมาในคอมให้ดูใหม่ แถมต้องนัดใหม่ เสียเวลากันทั้งคู่

แล้วอีกอย่าง นักออกแบบเก่งๆหลายคนที่มีทักษะทำงานด้วยมือเจ๋งๆ

พอมารวมกับคอมยิ่งสุดยอดครับ เจ๋ง

เช่น อาจารย์ผมทำรีทัช เค้าสามารถวาดหยดน้ำขึ้นมาเองโคยไม่ต้องหาภาพหยดน้ำมาใช้

นั่นเป็นผลมาจากการที่เค้าแม่นดรออิ้งมากครับ
แอร๊ย... กระจู๋นี้  กรี๊ดดดดด
เดี๋ยวกลับบ้านจะเอาการบ้านดรออิ้งสมัย ป.๔ มาให้ดูครับ
แล้วจะเขียนแตกหน่อเพื่อห้าโอทำไมเนี่ย  ง่ะ

ขอเอาออกนะครับ เดี๋ยวคนอื่นๆจะเอางานมาให้ดูจะเข้าใจผิดไปฉิบ
เห็นแล้ววีไม่อยากเรียนออกแบบเลย  อ้วก

ฮือๆ~
ใช่ -*-
แต่ก็จะพยายาม

(เทอมหน้าจะเริ่มเรียนละ)

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
อยากดรออิ้งเก่งมั่ง
ที่เป็นก็แค่วาดมั่วๆมึนๆตามใจ
เอ๊ะ น้องลั่น ป้าว่าเมื่อกี๊ป้าเห็นงานวาดเส้นที่เป็นหุ่นปูน วงกลม ทรงกระบอก กรวย วางอยู่บนผ้านะ
รูปไปไหนซะไหนแล้วล่ะ?

งานองค์ประกอบศิลป์ป้าไม่วิจารณ์นะจ้ะ เพราะว่ายังไม่เสร็จดี เค้าไม่วิจารณ์งานที่ยังไม่เสร็จนะจ้ะ
หรือถ้าพูดให้ถูกคือ งานที่เสร็จก็จะไม่ได้รับการตรวจจ้ะ ดังนั้นต้องวาดให้เสร็จในระยะเวลาที่กำหนดงานถึงจะเข้าตากรรมการนะ (สมัยป้า 3ชั่วโมง ไม่รู้เดี๋ยวนี้ยังเท่ากันรึเปล่า)

องค์ประกอบอีก 2รูปข่างล่าง มันยังไม่มีจุดเด่นนะ ยังเท่าๆกันหมดเลยอ่ะ ทั้งขนาดและ นน.ของแสงเงา
ดังนั้นมันก็เลยไม่น่าสนใจ

งานวาดเส้นหุ่นนิ่งที่น้องลั่นเอาออกไปแล้ว (ปอดเหรอนู๋ คริคริ) ป้าว่านะ โครงสร้างเกือบดีแล้วล่ะ อีกนิดนึง ตรงที่ ทรงกระบอก ระนาบวงรีมันยังเอียงอยู่นะ วงกลมกลมดีแล้ว แต่ไม่ควรตัดเส้น มันจะทำให้ทรงงกลมที่เราบรรจงใส่นน.ลงไปนั้นแบนได้

งานวาดเส้นไม่ใช่งานวาดการ์ตูน ดังนั้นไม่ควรตัดเส้นนะจ้ะ ควรจะใช้ นน.อ่อน-แก่ ในการแยกระนาบมันมากกว่า

ทรงกรวยทำได้ดีแล้ว(แต่ยังดีไม่พอสำหรับอัจฉริยะข้ามคืน) แต่ ยังใส่ ระนาบ นน.ยังไม่ดี ถ้าเอารูปมาโพสใหม่เดี๋ยวพรุ่งนี้จะชี้ให้ดูว่าไม่ดียังไง

อีกอย่างน้องลั่นยังด้อยในเรื่องของการจัดองค์ประกอบภาพนะ คือ การเอากรวยไปทับทรงกระบอกโดยที่เว้นช่องแคบยิบรอนต้าเอาไว้ไม่ให้ทรงกลมเข้ากลุ่มเนี่ย เป็นการกระทำที่ใจร้ายมาก วงกลมมันต้องน้อยใจจนไปฆ่าตัวตายแน่ๆเลย.....   เอือม

พูดให้ถูกคือ องค์ประกอบมันไม่สวยน่ะ ก่อนจะนั่งลงวาดภาพน้องลั่นต้องเดินวนรอบหุ่นก่อน 1รอบเพื่อหามุมที่ดีที่สุด โดยดูจาก
1 ถ้าดูจากโครงสร้าง ต้องเป็นองค์ประกอบที่มองแล้วสวยงาม ง่ายต่อการผลักระยะ หน้า กลาง หลัง
2 ดูจากแสงเงา ต้องเป็นมุมที่เราวาดได้ ไม่หลงแสงและเงา อันนี้อยู่ที่เราถนัดว่าจะให้แสงเข้ามาจากทางไหน แม้ว่าจะมีแสงเข้ามาจากทุกทิศทาง แต่เราก็ต้องแยกให้ออกว่า แสงมาจากไหนมากที่สุด

เวลาเลือกที่นั่ง ต้องไม่คิดว่าจะนั่งข้างเพื่อน ข้างคนที่ชอบ หรือตรงนั้นคนข้างๆเท้าเหม็นไม่อยากนั่ง .....อันนี้ไม่ได้เลยนะจ้ะ ระลึกไว้ว่าคนข้างๆไม่ได้ทำให้เราทำข้อสอบได้ พยายามพาตัวเราไปให้ถึงจดหมายด้วยอุปกรณ์ยังชีพที่เรามีอยู่นะจ้ะ

--------------------------------------------------------------------------------

ขอบคุณป้าแป้งมากๆนะคะ
รูปที่เป็นองค์ประกอบศิลป์ เสร็จแล้วค่ะ ยอมรับว่าไม่มีจุดเด่นจริงๆ
เพราะว่า ครูที่สอนวาดรูป เป็นคนขีดเส้นให้ แล้วให้เราระบายตามช่องเล็กๆนั้น
ตามใจชอบ ไอ้เราก็ไม่รู้อะหรอก ระบายมั่วๆ ไป สนุกดีแฮะ  (อิอิ)

ตอบป้านะจ้ะ  ฮือๆ~
ลั่นวาดตามแบบหนังสือวาดเส้น อะค่ะ
องค์ประกอบเลยออกมาตามแบบในหนังสือค่ะ
ไม่ได้วาดตามหุ่นจริงแต่อย่างใดเลย  ฮือๆ~
จะจำหลักเกณฑ์ที่ป้าบอกไปใช้กับของจริงนะคะ  (แจ๋ว แจ๋ว)

นี่งานชิ้นแรกจริงๆ ค่ะ วาดตามแบบในหนังสือ
เรียนกับพี่เก้อกับเทพนานาด้วยค่ะ

นี่ชิ้นที่สองแบบเดียวกับชิ้นแรกค่ะ
เรียนกับพี่เก้อเหมือนกัน
ปล.กระบอกส่วนบนมันเบี้ยวๆอยู่เหมือนกัน ถ่ายมาถึงรู้นะเนี่ย  หมีโหดดดด

กล่องนมโฟร์-มดค่ะ เพราะว่ายังใส่รายละเอียดไม่เป็น

ขวดน้ำมันแบบขี้เกียจค่ะ

ตอนนี้กำลังงมๆ วาดตัวนี้อยู่ค่ะ
วาดจากหุ่นจริงนะคะ
คาดว่าวันนี้คงได้ลงแสงเงา
ดึกๆ คงได้เอามาสับกัน

สับได้ค่ะ   หมีโหดดดด

ปล.

แล้วจะเขียนแตกหน่อเพื่อห้าโอทำไมเนี่ย  ง่ะ

ขอเอาออกนะครับ เดี๋ยวคนอื่นๆจะเอางานมาให้ดูจะเข้าใจผิดไปฉิบ

ไม่ใช่เพื่อห้าโอคนเดียวซักหน่อยนี่

ตามติดชีวิตลั่นกับห้าโอ แต่น้องๆ จะได้ไปเจอกัน  กรี๊ดดดดด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มี.ค. 2007, 11:54 น. โดย ลั่นฟ้า » บันทึกการเข้า
รูปที่เป็นคอมโพสมันส์ดีนะครับ สวยจังๆ
จนป่านนี้ยังดรออิ้งไม่เป็นเล้ย
 ง่ะ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
อ่อ อย่างนี้นี่เอง ไม่ใช่อะไรหรอก
เรามักมีความหลงผิดคิดไปในทางที่ว่า เขา(หมายถึงใครก็ได้)ไม่เข้าใจกันแล้วว่า
ทำไมเราจึงต้องดรออิ้งด้วยมือลงบนกระดาษ นอกจากจะฝึกเพื่อเอ็นน่ะนะ

มีใครนึกสงสัยไหมครับว่า
เรียนออกแบบ ซึ่งต้องไปทำกราฟิก โมชั่น
อะไรต่างๆที่ล้วนแล้วแต่จบงานในคอมแทบทั้งนั้น
ทำไมต้องสอบวาดรูปดรออิ้งกันจะเป็นจะตายขนาดนี้ด้วย
แค่วาดเส้นอย่างเดียว ค่าคะแนนมากกว่าวิชาสามัญทุกวิชารวมกันเสียอีก

ไม่สงสัยก็จะพูดต่ออยู่ดี  เอือม

เรื่องการวาดเส้นนั้น อาจารย์คนออกข้อสอบให้คำอธิบายว่า

1.กระบวนการขั้นต้นที่สุดที่มนุษย์จะแปรสิ่งที่อยู่ในหัวออกมาเป็นงานออกแบบ
ก็คือการวาดออกมา และกระบวนการออกแบบจริงๆก็คือการประสาน
ระหว่างสิ่งที่อยู่ในหัวกับมือของเราอย่างสัมพันธ์กันออกมาเป็นงาน
สิ่งที่ฝึกกระบวนการนี้ได้ดีที่สุดคือการวาดเส้น เราจะต้องฝนเอียงเฉียงทู่ท่าไหน
เอียงมือยังไง จึงจะแทนค่าสิ่งที่เรามองเห็นปรากฎออกมาเป็นภาพได้
[/color]
2.การวาดเส้นคือการฝึกการมอง เราจำเป็นต้องมองรูปทรงให้ออก ว่ามันกลม เหลี่ยม
เอียงเฉียง เบี้ยวสักกี่องศามากน้อยแล้วแปรให้มันเกิดเป็นภาพตามนั้นได้อย่างไร
เราจำเป็นต้องมองน้ำหนักให้ออก แล้วแทนค่ามันด้วยน้ำหนักมือแบบต่างๆของเรา
น้ำหนักที่ซ่อนอยู่อย่างลึกลับ อย่างน้ำหนักขาวในขาว ดำในดำ เป็นการยากที่เราจะเข้าใจมัน
หากไม่ได้ลองเขียนตาม หรือหากดูเข้าใจ ก็ไม่สามารเอาออกมาได้

นึกออกเท่านี้ เดี๋ยวป้าแป้งจะมาเพิ่มเติมให้กระจ่างกว่านี้ครับ

อยากจะแถมเรื่อง คอมพิวเตอร์กับมือ มันเกี่ยวกับประเด็นนี้อยู่เอาการ
โดยเฉพาะอย่างยิ่ง มักจะได้ยินว่า สถาบันที่ตูเรียนมานี่แอนตี้งานคอม ซึ่งไม่จริง

มีคนบอกไว้ว่า ถ้าหาคำกล่าวที่ดีกว่าไม่ได้ ก็จงโควตเค้ามา ท่าจะจริงแฮะ  ง่ะ
งั้นยกคำ อ.อนุทิน มาตอบเลยละกัน เพราะแหงเลยว่าไม่มีปัญญาอธิบายได้ดีกว่านี้

ตอบคำถามเรื่องเรียนออกแบบทำไมต้องสอบวาดเส้นด้วยประการฉะนี้เอย
เจ๋ง

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
ผมวาดแบบนี้ไม่ค่อยเป็นเลยยยย  ฮือๆ~

////

พี่เก้อ  กร๊าก

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com

ไอ้นี่ชื่อไอ้หัวปิงปองครับ

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
จนป่านนี้ยังดรออิ้งไม่เป็นเล้ย
 ง่ะ

เหมือนกัน เอือม

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 ... 71