หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 ... 71

ผู้เขียน หัวข้อ: ติววาดเส้น (แตกหน่อ)  (อ่าน 650844 ครั้ง)
เหมือนเค้าจะไม่ให้ใช้มั้งคะ
น่าจะมือล้วนๆ *-*

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
ใช้ได้ แต่เค้าจะไม่ใช้กัน มันฝึกมือล้วนๆ อย่างนานาบอกแหละ  กรี๊ดดดดด
อยากวาดมั่งครับๆ
เด๋วไปหาอุปกรณ์ก่อน
น่าจะนาน
สอบถาปัดเสร็จโยนทิ้่งหมด

อ่านสนุกจริง ๆ ยิ้มน่ารัก

จะบวกให้จานป้าทุกครั้งที่เข้ามาจู๋นี้

งบน้อย
ไปเสียตังเรียนกันเท่าไหร่ล่ะนั่น
ให้ป้าแป้งติวให้ก็ไม่ต้องเสียเงินเสียทองแล้ว  กร๊าก

จริงๆเอางานจากที่ไปติว โรงเรียนติวมาให้ดูก็ได้นะครับผมว่า
คงสอนเหมือนกันนั่นล่ะ ช่วยๆที่ติวเขาวิจารณ์

I ROCK , THEREFORE I AM
อาจารย์ป้าสุดยอดครับ น่าเอาไปเขียนหนังสือขาย  กรี๊ดดดดด -------------- ความจริงหนังสือพวกนี้มีแล้วตามท้องตลาด แล้วสมัยป้าเอนท์ป้าก็ซื้อมาไว้ในครอบครอง 2เล่ม (เล่มใหญ่) อันที่จริง ตอนจะเริ่มสอนจู๋นี้เป็นเรื่องเป็นราว ป้าก็กะว่าจะถ่ายรูปจากหนังสือ 2เล่มนั้นมาสอน .........แต่ป้าหาไม่เจอ  ฮือๆ~  ไม่รู้ว่าหายไปไหน ทั้งสองเล่มเลย ก็เลยต้องมานั่งเขียนเองจากประสบการณ์แบบนี้แหละ  ฮือๆ~

ไว้เดี๋ยวจะทำมาส่งครับ------------- เกย์ออก  ป้าดีใจมากจ้ะ ตอนนี้ป้าเป็นห่วงห้าโอที่สุด เพราะดูจากภาพอื่น (ขวดโค๊ก กับ ภาพ แจกัน) ป้าว่าเรื่องโครงสร้างห้าโอยังไม่แม่น ต้องขยันมากกว่าเพื่อนๆนะ  ยิ้มน่ารัก
มาติวเข้มกับป้ามั้ยจ้ะ  หื่น ปล.เวลาสอบเค้าให้ใช้ไม้บรรทัด,วงเวียน,อุปกรณ์จิปาถะช่วยได้มั้ยครับ (รวมถึงการบ้านนี้ด้วย เกย์ออก)

ดูเหมือนว่า ตอนสอบเค้าไม่ได้เขียนห้ามนะ ว่าไม่ให้ใช้
แต่ว่า ไม่ควรใช้ เพราะมันจะกลายเป็นฟ้องว่าตัวเองดรออิ้งไม่ดี พื้นฐานดรออิ้งบทเรียนแรกก็คือหัดลาดเส้น แนวดิ่ง แนวนอน ขนาดว่าตอนเข้าเรียนที่ศิลปากรแล้ว อาจารย์ก็ยังเริ่มสอนตั้งแต่ลากเส้นเลยนะ อาจารย์บอกว่า ต้องฝึกมือทุกวัน ฝึกลากเส้น ฝึกวาดวงกลม เพราะถ้าไม่ทำไปนานมือมันจะแข็ง อย่างตอนนี้ป้าก็มือแข็งแล้ว ตอนทำบทเรียนถึงไปทำอิลัสไง เพราะมันง่ายกว่า  คริคริ

ตอบ เอ ป้าก็ว่าจะสอนไปที่ละ step แบบที่เอบอกแหละ เอาโครงสร้างก่อนแล้วค่อยมาแสงเงา
ตอบเก้อ ความจริงป้าก็อยากวิจารย์งานที่น้องๆไปติวมาจากที่อื่นนะ แต่ว่า แต่ละคนจะเรียนมาระยะเวลาไม่เท่ากันน่ะสิ อีกอย่างไม่รู้ป้าคิดไปเองรึเปล่านะ แต่รูสึกว่า ที่ติวหลายที่ เค้าไม่ค่อยเคี่ยวเรื่องการสอน คือ พอผ่านบทเรียนนี้ (สมมุติว่า วาดหุ่นเรขาคณิต) ก็ขึ้นบทเรียนอื่นเลย โดยที่ไม่ให้เด็กที่ทำไม่ได้ ทำใหม่

คือตอนป้าเรียนพิเศษดรออิ้งเนี่ย ถ้าวาดแจกันไม่ได้สัดส่วน ก็ต้องวาดใหม่ จะไม่มีการเปลี่ยนบทเรียนหรือเปลี่ยนหุ่น ต้องวาดใหม่จนกว่าจะวาดได้ เหมือนเคลียร์เกมส์ให้ผ่านด่านน่ะ ถ้าไม่ผ่านก็ไปต่อไม่ได้

แถมตอนเรียนอาจารย์ริบยางลบไว้ด้วยนะ ห้ามใช้  เฮ้ย!? ถ้าวาดผิดหรือลงเงาผิดล่ะก็ ขึ้นกระดาษแผ่นใหม่ เริ่มใหม่ตั้งแต่ร่างภาพเลยล่ะ

ตอนแรกป้ากะว่าเสาร์อาทิตย์จะเปิดคอสท์สอนให้ฟรีๆ .... แต่อย่าเลยดีกว่า เดี๋ยวเด็กๆจะเกลียดป้าเอาซะหมด เพราะป้าโหด  โวย ดังนั้นเรียนกันในเว็บดีกว่าเนอะ  ปลื้ม

เอ๊ะ ป้าตอบเก้อหลงประเด็นรึเปล่านะ  ฮิ้ววว

เราแก้ไขอดีตไม่ได้ แต่เราทำปัจจุบันให้ดีได้
ดีครับ กรี๊ดดดดด
เพราะผมยังไม่ได้ไปติวพิเศษที่ไหนเลย ไม่ได้ว่่างไปข้างนอกเลยครับ ง่ะ
ไม่ว่างออกไปข้างนอกก็เรียนกันได้ครับ
ป้าแป้งมาสอนถึงห้องนอนเลยนะครับนี่  เจ๋ง

จะว่าไปตอนเตรียมเอ็น เคยติวแค่ตอนติว 7 วันของคณะ
ก่อนหน้านั้นไม่รู้ว่าเขาติวอะไรยังไงกัน อยู่บ้านนอก เลยได้แต่เปิดหนังสือ
แต่ก็ไม่เคยคิดว่าตัวเองห่างไกล หรือไม่ทันอะไรยังไงเขานะครับ
และตอนฝึกก็ไม่ได้คิดว่าจะต้องให้ใครมาบอกว่าต้องวาดอะไร
มันวาดเป็นปกติอยู่แล้ว คอมที่มีตอนนั้นก็ทำอะไรไม่ได้อยู่แล้ว
เล่นได้แต่เพ้น โฟโต้ฉ็อบมีหรือยังไม่รู้

เลยอยู่กับการวาดเส้นและลงสีโปสเตอร์สำหรับวิชาออกแบบนิเทศศิลป์แค่นั้น
มันเหมือนเป็นการต่อสู้กับตัวเองจริงๆนะเออ แค่เรา เดี่ยวๆเลยไม่มีใครมาข้องเกี่ยว
มีแต่เรา ดินสออีอี และกระดาษตรงหน้า เราเขียนไม่ดีก็คือเขียนไม่ดี
ไม่มีข้ออ้างอะไรอื่นใดทั้งสิ้น อีอีและกระดาษบรู๊ฟมันไม่หลอกลวงหรือเข้าข้างเราอยู่แล้ว
ทำได้ก็คือทำได้ วัดกันชัดเจนดี

แนะนำอย่างหนึ่งที่พอนึกออก แน่นอนว่าวาดเส้นคือศาสตร์ของการใช้มือ
แต่เรายังต้องคิด และทบทวนสิ่งที่เราเรียนรู้มาก่อนจะลงเส้นแต่ละเส้นด้วย
ดังนั้นในขั้นตอนนการเรียนวาดเส้น ให้สมองควบคุมมืออีกที
แต่พอเข้าใจมันแล้ว ก็ปล่อยให้ความรู้สึกนำมือไปก็ได้

ประโยคสุดท้ายฟังแล้ว หื่น

I ROCK , THEREFORE I AM
ป้าแป้งมาสอนถึงห้องนอนเลยนะครับนี่  เจ๋ง

หื่น หื่น หื่น หื่น หื่น หื่น หื่น หื่น หื่น หื่น หื่น หื่น หื่น หื่น

เราแก้ไขอดีตไม่ได้ แต่เราทำปัจจุบันให้ดีได้
ขออนุญาตแอบๆ เรียนด้วยคนค่ะ

ขอบคุณจารย์ป้าแป้งมากๆ ไหว้

เพิ่งอ่านตรงนี้ของห้าโอแบบตั้งใจ  เหวอ

ปล.เวลาสอบเค้าให้ใช้ไม้บรรทัด,วงเวียน,อุปกรณ์จิปาถะช่วยได้มั้ยครับ (รวมถึงการบ้านนี้ด้วย เกย์ออก)

ห้ามใช้ไม้บรรทัดนะห้าโอ เพื่ออนาคตของตัวเอง ห้าม เด็ดขาด

แล้วส่งการบ้านป้าเร็วๆนะ จะรอ  ลันล้า

ตอนเรียนดรออิ้ง อาจารย์สอนง่ายๆ สบายๆมาก ว่า
"วาดอย่างที่ตาเห็น"
แล้วอาจารย์ก็ทิ้ง นศ. ไว้กับหุ่นนิ่งและความงุนงง

รู้แล้วว่าต้องวาดอย่างที่ตาเห็น แต่ไม่รุ้จะวาดยังไงให้มันออกมาแบบนั้นได้
จนทำให้เกลียด วิชานี้ไปเลย (ได้แค่ C+)

พอเรียนดรออิ้งผ่านไป เพิ่งมารุ้ตัวเองว่า

ติดอาการวาดของเล็กๆ พวก คลิปหนีบกระดาษ ดินสอ ปากกา ยางลบ กิ๊บติดผม กุญแจ ฯลฯ
มาจากวิชาดรออิ้งนั่นแหละ วาดมาจนเรียนจบเลย

การวาดอะไรที่เราอยากวาดมันแสดงอะไรออกมาได้ดีกว่า การถูกบังคับให้วาด

แต่ถ้าทำ 2 อย่างควบคู่กันไป จะเยี่ยมมาก

ซื้ออุปกรณืมาแล้วครับ เตรียมมาเรียนกับครูป้าแป้งเลย กรี๊ดดดดด
กระดานกระดาษอยู่หอเพื่อน  เศร้า

เอาของแถวนี้แืนไปก่อนโน๊ะ กรี๊ดดดดด

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
โว้ว กรี๊ด
กระจู๋ดีมีคุณค่า กรี๊ดดดดด

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 ... 71