หน้า: 1 ... 57 58 59 60 61 62 63 [64] 65 66 67 68 69 70 71

ผู้เขียน หัวข้อ: ติววาดเส้น (แตกหน่อ)  (อ่าน 651107 ครั้ง)
 อู้ย..

มาแระ กระป๋องโค้ก
นานาอย่ามองกระป๋องเป็นฟรอยไปซะทีเดียวนะ อย่างแรก นานาต้องมองกระป๋องโค๊กเป็นทรงกระบอกทั่วๆไปก่อน
แล้วมองว่ามันสีอะไร ในที่นี้ป้าเดาว่าสีแดง แต่ถ้ากระป๋องที่นานาเอามาวาดเป็นสีเงิน น้ำหนักประมาณนานๆจะโอเคกว่า ของป้าลงนน.เยอะเกิน จนเกือบจะเป็นโค้กซีโร่กระป๋องดำแระ  กร๊าก

มองเป็นทรงกระบอกแล้ว มองสีแล้ว ค่อยมามองว่ามันเป็นแนวฟรอยด์ อะลูมิเนียมมันวาวนะจ้ะ
เดี๋ยวป้าโพสรูปไว้ก่อน กลับไปห้องแล้วถ้านึกอะไรได้จะมาพิมพ์เพิ่มเติมนะ พอดี ต้องกลับแล้วล่ะ

เราแก้ไขอดีตไม่ได้ แต่เราทำปัจจุบันให้ดีได้
 กรี๊ดดดดด โอ้วเยส

กรี๊ด  กรี๊ดดดดด+
ช่างแตกต่าง 555+  ฮ่าๆ ฮือๆ

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
ช่างแตกต่าง  กรี๊ดดดดด

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com
 กรี๊ดดดดด
ชวนไปสอน ที่จามสแควร์ก็ไม่ไปนะ ยิ้มน่ารัก

อ๊าง~ 108เหตุผลอย่างที่บอกไปแหละค่ะ ขนาดว่าช่วยดูให้น้องๆในฟอนต์ ยังดองแล้วดองอีก ก็เลยนึกภาพตัวสอนเป็นเวลาไม่ออกเลย   กร๊าก

เราแก้ไขอดีตไม่ได้ แต่เราทำปัจจุบันให้ดีได้
มาชิ้นสุดท้ายแระ หุ่นนิ่ง ที่งานของนานาดูเลื้อยๆอ่ะ เพราะว่านานาเริ่มจากโครงสร้างที่เบี้ยวๆน่ะ
แล้วโครงสร้างเบี้ยวๆ ก็มาจากเส้นดิ่งเอียงๆนั่นเอง
ดังนั้นนานาต้องหัดวาดเส้นดิ่ง เส้นนอน บ่อยๆน๊าว์

อ่ะ อันนี้แก้มาให้ดู

อันนี้วิธีร่างภาพโดยใช้เส้นง่ายๆในการร่าง เอามาจากหนังสือติววาดเส้น ของกลุ่มปู (อนันต์ ประภาโส)
ซึ่งรู้สึกว่า เค้าจะเอามาจากหนังสือต่างประเทศอีกที

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ส.ค. 2010, 16:55 น. โดย ป้าแป้งกึ่งสำเร็จรูป » บันทึกการเข้า

โอ้ส  + + +  จ๊วบ
ร่างเบี้ยวมาก ฮ่าๆ ฮือๆ

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
สุดยอดเลยครับ อาจารย์ป้าแป้ง ผมชอบมาดูครับแนะนำดีดีจากอาจารย์ครับ อยากให้เมืองไทยมีอาจารย์ดีดีแบบนี้เยอะ ๆ

เอาภาพวาดแมวเหมียวฝีมือลูกศิษย์ผมมาฝากครับ และมีนกของจามจุรีด้วย

เอาผลงานลูกศิษย์มาฝากจ้า สอนฟรี บริการทุกอย่างขอให้รักจิง

ทุกวันเสาร์ผมจะมีภารกิจสอนวาดภาพแบบวิทย์ให้กับผู้สนใจ แบบเจอกันเดือนละครับ พูดคุยกันทางโทรศัพท์ และเมลปรึกษากัน วันนี้เลยนัดเจอกันที่จุฬา มาดูงานคนที่มาวาดแนววิทย์กัน เป็นศิษย์ผมเอง งานนี้เรียนฟรี แถมหานางแบบให้ด้วย แต่ทานข้าวตัวใครตัวมันนะ อิอิ
ได้มีโอกาสสอนการวาดภาพเชิงวิทยาศาตร์โดยตอนนี้เน้นวาดภาพสัตว์ไปก่อน ก่อนที่จะให้ไปวาดอาจารย์ใหญ่ หรือเซลล์ วันนี้มาดูผลงานของลูกศิษย์ ไม่ซิต้องเรียกว่าผู้ร่วมอุดมการ์ณเดียวกันมาฝาก
เป็นภาพวาดน้องแมวตากลมโดร่า แมวหูพับนั้นเอง จามจุรีกะว่าจะรวมคนที่ทำงานคล้ายจามจุรีต้งกลุ่มและถ้ามีโอกาสได้แสดงนิทรรศการก็คงจะดี อาจเป็นนิทรรศการร่วมสัตว์คุ้มครอง สัตว์ใกล้สูญพันธิ์ เป็นการอนุรักษ์สัตว์ป่าทางอ้อมไปในตัว พอคนมาดูภาพเค้าก็จะได้รู้เรื่องราวของสัตว์เหล่านั้น จามจุรีมีเพื่อนท่านหนึ่งอยู่ต่างประเทศบริโภคนกเป็นอาหาร พอเห็นภาพนกของจามจุรี เค้าก็บอกว่าเดียวนี้เลยเลิกทานนกไปเลย ดีใจจังครับ ภาพเราได้ช่วยชีวิตสัตว์ ได้ด้วย เสียอย่างเดียวในเมืองไทยคนไม่ค่อยชอบดูภาพวาดแนวนี้สักเท่าไหร่ แต่จะปลุกกระแสครับ อิ
วันนี้ไปนังวาดที่จุฬา เงียบดีแต่ยุงเยอะจัง ขอคำแนะนำด้วยนะครับ วาดด้วยปากกาลูกลื่น

มาฝากตัวเป็นศิษย์ด้วยคนครับ  ไหว้

เข้ามากรี๊ดป้าแป้ง  นะนะ

อู๊ยยเขิล กรี๊ดเบาๆนะ 555
จะว่าไป งานที่ป้าแก้ให้นานาดูอ่ะ เวลานานาทำจริงๆ ไม่ต้องสานเส้นให้ดุแข็งๆ ฟิลลิ่งเป็นขนๆแบบป้าก็ได้นะ คือพอเส้นมันแข็งๆห่างๆแบบนี้ มันให้ความรู้สึกเหมือนผิวไม่เรียบ เหมือนมันสากๆมีขนขึ้นที่วัตถุอ่ะ แต่พอดีป้าใช้ wacom ทำ มันเลยได้เส้นอย่างที่เห็นนี่แหละ พยายามจะให้ละเอียดกว่านี้แล้ว แต่ทำไม่ได้อ่ะ

ส่วนของคุณจามจุรี พอดี ไม่ค่อยถนัดเรื่องกายวิภาคสัตว์อ่ะค่ะ แต่ปล่อยระยะ ของอีกด้านเยอะไปป่ะคะ?
หน้าแมวก็ดูดุๆซีเรียสจัง ส่วนขาหลังด้านซ้าย กับไหล่ขาหน้าด้านขวาดูแปลกๆผิดส่วนไปนิดนะคะ

อู๊ยยเขิล กรี๊ดเบาๆนะ 555
จะว่าไป งานที่ป้าแก้ให้นานาดูอ่ะ เวลานานาทำจริงๆ ไม่ต้องสานเส้นให้ดุแข็งๆ ฟิลลิ่งเป็นขนๆแบบป้าก็ได้นะ คือพอเส้นมันแข็งๆห่างๆแบบนี้ มันให้ความรู้สึกเหมือนผิวไม่เรียบ เหมือนมันสากๆมีขนขึ้นที่วัตถุอ่ะ แต่พอดีป้าใช้ wacom ทำ มันเลยได้เส้นอย่างที่เห็นนี่แหละ พยายามจะให้ละเอียดกว่านี้แล้ว แต่ทำไม่ได้อ่ะ

ส่วนของคุณจามจุรี พอดี ไม่ค่อยถนัดเรื่องกายวิภาคสัตว์อ่ะค่ะ แต่ปล่อยระยะ ของอีกด้านเยอะไปป่ะคะ?
หน้าแมวก็ดูดุๆซีเรียสจัง ส่วนขาหลังด้านซ้าย กับไหล่ขาหน้าด้านขวาดูแปลกๆผิดส่วนไปนิดนะคะ

ขอบคุณครับ อาจารย์ป๋าแป้งมาดูอาจารย์แนะนำในกระทู้นี้ได้ความรู้ดีดเยอะเลยครับ งานลายเส้นเป็นงานภาพวาดปากกาขงอลูกศิษย์ผมเองครับ เจ้าแมวตัวนี้เป็นแมวหูพับหรือที่เรียกว่าสกอตติ้ก โฟร์ อาจารย์ฟูจิโก้ะ และเอฟพูจิโก้ะ ได้เจ้าแมวตัวนี้เป็นแรงบัลดาลใจในการสร้างการตูนโดราเอมอน
อิอิ ตอนผมดูงานเพื่อนร่วมอุดมการ์ณคนนี้ ผมดูเน้นตรงใบหน้า และดวงตาการแสดงอารมณ์ของน้องแมว ลืมดูด้านสัดส่วนและขาของน้องแมวไปเลยครับ ขอบคุณอาจารย์ป้าแป้งครับ เดียวจะเอาคอมเม็นนี้ไปบอกลูกศิษย์ครับ เพื่อการพัฒนาต่อไปครับ ส่วนเรื่องปล่อยระยะอีกด้าน คือภาพนี้ไม่เสร็จนะครับ  ขอบคุณครับ
หน้า: 1 ... 57 58 59 60 61 62 63 [64] 65 66 67 68 69 70 71