หน้า: 1 ... 58 59 60 61 62 63 64 [65] 66 67 68 69 70 71

ผู้เขียน หัวข้อ: ติววาดเส้น (แตกหน่อ)  (อ่าน 651072 ครั้ง)
ผมขอสมัครเป็นลูกศิษย์ด้วยนะครับ รับผมหรือเปล่า ครับ ผมจะไล่ทำการบ้านตั้งแต่หน้าแรกเลย ครับ ยังอยู่หรือเปล่า หรือล้างไปแล้วครับ

ผมไล่อ่านมา เกือบ 2 ชั่วโมง รับผมเป็นศิษย์ ด้วยนะครับ ผมอยาก วาดจริงๆ  รอคำตอบนะครับผม
ยังไม่ร้างจ้า
ใครมาโพสไว้เดี๋ยวก็มีคนมาช่วยแนะนำแหละ ไม่ต้องห่วง

เราแก้ไขอดีตไม่ได้ แต่เราทำปัจจุบันให้ดีได้
ครับผม     ผมจะเริ่มฝึกตั้งแต่ พื้นฐาน เลย     ผมจะต้องทำยังไงดีครับ

ไม่รู้จะเอางานที่ไหนมาโชว์  เศร้า  แนะนำผมด้วยนะ ว่าขั้นแรกเลยต้องทำยังไงครับ   (อิอิ) ขอบคุณครับผม
ถ้าแรกจริงๆก็ต้องฝึกมือก่อนล่ะ ลากเส้นดิ่งเส้นนอนแบบหน้าแรกๆ
หัดวาด วงกลม วงรี ต่อมาก็หัดวาดพวกหุ่นปูน ทรงกลม ทรงเหลี่ยม ทรงกรวย ทรงกระบอก
จากนั้นก็พัฒนาวาดพวกกล่อง ขวด กระบอก อะไรพวกนี้ คือพัฒนามาจากพวกหุ่นปู่นอีกที แบบทรงเดียวกันแต่มีรายละเอียดมากขึ้น
แล้วก็พัฒนาเป็นหุ่นอย่างอื่นต่อไปเรื่อยๆจ้า

เราแก้ไขอดีตไม่ได้ แต่เราทำปัจจุบันให้ดีได้
งั้น เด๋วผมจะวาด มาให้ดูนะ ครับ แต่ขอผม ไปซื้อกระดาษ 100 ปอนด์ มาก่อนนะครับ  (อิอิ)  แต่อย่าเพิ่งไปถึงหุ่นปูนเลยครับ ผมขอฝึกเส้นให้เข้าขั้นก่อนละกันครับ  ปลื้ม ซื้อพรุ่งนี้แหละคับ จะมานั่งวาดให้หนำใจ เลย

ติดตามผลงานป้าแป้งมานานมว๊าก จากไม่เคยคิดจะวาดรูป  เพราะวาดรูปไม่เป็น เศร้า  คอยด้อมๆมองๆ ดูงานคนอื่นเค้า อยากบอกว่าป้าแป้งคงเป็นแรงบัลดาลใจให้กับคนบางคนหันมาสนใจวาดรูปอย่างเช่นตัวผม ดูมานานหลายเดือนมาก แต่ไม่ได้สมัครMember นี่ก็เริ่มหยิบดินสอมาขีดๆ เขียนๆ ไป10กว่าหน้า จะทยอยวาดมาเรื่อยๆนะครับ คิดว่าป้าแป้งน่าจะใจดี รับศิษย์เพิ่มอีกคน  ฮิ้ววว ขอบคุณมากครับ (แจ๋ว แจ๋ว)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ต.ค. 2010, 17:21 น. โดย กอร์นคุง » บันทึกการเข้า
อุ๊ยยย เด็กผู้ชายปากหวาน  หื่น อ๊ะ ไม่ได้ใช่แระ เข้าเรื่องๆ 555  กร๊าก

ที่วงสีแดงไว้อ่ะ คือว่าเห็นเส้นมันต่อกัน คืออันนี้ลากต่อเส้นเหรอ
จริงๆไม่ต้องต่อเส้นก็ได้นะ คือให้ลากเส้นแบบนี้เพราะว่าเป็นพื้นฐานให้ฝึกความนิ่งของมือน่ะ ส่วนใหญ่เค้าจะลากยาวๆกัน
ว่าแต่ ใช้กระดาษsize ไหนอ่ะ A4 หรือว่า เท่ากระดานสเก็ตใหญ่?
คืออยากให้ใช้กระดาษใหญ่นะ แต่ถ้าไม่สะดวกเอา A4ไปก่อนก็ได้หัดมือไปเรื่อยๆทำวันละครั้ง หรือสัปดาห์ละ 2-3ครั้งก็ได้

ที่วงเขียวๆไว้เพราะเห็นเส้นดิ่งมันเอียงน่ะ ไม่รู้เอียงแบบนี้เพราะมุมกล้อง
หรือว่าเอียงเพราะเส้นเอียงจริงๆ
ถ้าเอียงเพราะเราลากแล้วมันเอียง อันนี้ต้องหัดลากใหม่บ่อยๆนะ
ไม่งั้นเดี๋ยวเวลาวาดวัตถุอื่นๆมันจะกลายเป็นหอเอนเมืองปิซ่าไปหมด

เส้นนอนมียังโค้งล่างอยู่บ้างแต่ก็ถือว่ามีความตั้งใจดีนะ

โดยรวมถือว่าดีล่ะ หัดลากเส้นเองบ่อยๆฝึกมือไปเรื่อยๆแล้วกัน
ครั้งหน้าลองวาดวงกลมวงรีมาให้ดูสิ
 เกย์ออก

ในเมื่อสมัครแล้ว งั้นขอเอาการบ้านชิ้นแรกมาส่งนะครับ  :46:ขอบคุณนะครับป้าแป้งที่ช่วยดูให้  อืมมมมห์ ตอนนี้ยังลงเงาไม่เป็นเลยครับ อาศัยดูงานคนอื่นเค้า ลองมั่วๆดู นี่ลองเอาขวดน้ำมาวาด มันก็ยังไม่ค่อยใสเท่าที่ควรลองใช้ยางลบๆให้มันเงาๆยากจังเลย เศร้า อิอิแต่สนุกดีครับ ฝากป้าแป้งช่วยดูด้วยนะครับ หรือใครผ่านมาใจดีแวะสอนก็ยินดีมากๆเลยครับ หยี

ปล.จะพยายามวาดมาลงเรื่อยๆนะครับ ไหว้ เอ้อ ภาพที่มืดๆ ด้านบนไม่ได้ลงเงานะครับถ่ายไม่ดีมันออกมามืดๆ แล้วก็ผมทำกระดาษสกปรกด้วยหน่ะครับ ฮือๆ~ เวลาวาดมือมันเลอะเทอะชอบทำกระดาษเลอะตลอดเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ต.ค. 2010, 21:06 น. โดย กอร์นคุง » บันทึกการเข้า
เอ้ย ใช้ได้นะ  กรี๊ดดดดด แต่วันนี้ดึกมากแล้ว เด๋ววันไหนว่างๆจะมาตรวจละเอียดให้  ยิ้มน่ารัก
คร่าวๆตอนนี้ ช่วงฝาขวด มันแปลกๆนิดหน่อย
เปอร์ขวด ณ ตอนนี้เหมือนขวด6เหลี่ยมเลยอ่ะ ตรงที่เว้นขาวฉลากน้ำดื่ม มันไม่สัมพันธ์กับริมฉลาก
ทิศทางเงาตกทอด มันเข้มไปมะ? แล้วแบบ ถ้าดูจากเงาเหมือนแสงมาจากด้านหลังเหรอ?
แต่ที่ตัวขวดมันไม่ได้บอกอะไรนะว่าแสงมาจากด้านไหน
สิ่งที่ทำให้ขวดไม่ใส คือ มันไม่เห็นรายละเอียดด้านหลัง(ด้านในขวด) ที่ความจริงแล้วพลาสติกใสมันต้องมองเห็นด้านหลังน่ะ
ว่าแต่ หัดวาดเพื่อไปเอนท์ป่ะเนี่ย ถ้าใช่ ไม่ต้องลงลายเซนต์นะ  กร๊าก เด๋วจะชินแล้วไปเผลอเซนต์ในกระดาษสอบ
สมัยเรียน เคยมีเพื่อนเซนต์ลายเซนต์สวยๆงี้แหละส่งอาจารย์ โดนแซวเลย แต่แซวขำๆนะ
ประมาณว่า คุณจะส่งลายเซนต์ผม หรือจะส่งงานเนี่ย  กร๊าก
คือแบบลายเซนต์น่ะ เซนต์ได้ แต่เล็กๆขอบๆรูปก็พอ เหมือนใส่ลายเซนต์ในรูปถ่ายแหละ  ปลื้ม

ส่วนเรื่องที่เผลอทำกระดาษสกปรกเนี่ย คือเวลาวาด ให้เอากระดาษมาวางทับภาพก่อน แล้วค่อยวางมือลงไป
แต่กระดาษาต้องไม่ขยับเวลาที่มือขยับนะ ไม่งั้นก็ค่าเท่ากัน ทำให้กระดาษเปื้อนเหมือนกัน
เอ๊าาา ว่าจะไม่ยาวแล้วเชียว เผลอจนได้ เอาไว้ถ้าไม่ลืม จะมาตรวจละเอียดๆขีดๆเขียนๆให้ดูนะ  ยิ้มน่ารัก

เข้ามาดู อนาคตของซาติ ยะโฮ่ๆๆๆ

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
 :46:ขอบคุณมากคร๊าบบบป้าแป้ง แล้วก็ลายเซนต์กะเขียนแค่วันที่จะได้จำได้หน่ะครับว่าวาดวันไหน  :42:แต่ไม่ใส่ดีกว่าเนาะงานจะได้ไม่ดูรก แต่ผมไม่ได้เอนท์หรอกนะครับ พอดีผมเรียนสื่อสารมวลชน วิทยุโทรทัศน์ปี4แล้วหน่ะครับ แค่อยากลองหัดวาดรูปดูเพราะเห็นภาพจากเพื่อนๆในเวปนี้แล้วมันเกิดแรงบันดาลใจให้อยากหัดวาดรูปหน่ะครับ ว่าแต่ผมอ่านหน้าแรกๆป้าแป้งบอกว่าเรียนตอนปี40  :43:จอร์ช!ตอนนั้นผมรู้สึกจะ ป.4 นะนะนี่มันหมายความว่า... คริคริ 30ต้นๆชิมิ ชิมิ  :53:อิอิ แล้วก็เอาการบ้านชิ้นที่2มาส่งครับ พยายามจะเอาคำแนะนำป้าแป้งไปใช้ และก็หาดูวีดีโอสอนวาดรูปจาก Youtube ก็ช่วยได้เยอะ หยี ฝากติด้วยนะคร๊าบบ

กรี๊ดดดด ขยันทำการบ้านมาก  กรี๊ดดดดด น่ารักที่สุด
เรื่องลายเซ็นอ่ะ เซนต์ได้นะ ขอบๆริมๆรูปเอาไว้ดูว่าวาดไว้เมื่อไหร่ก็โอเคนะ

จะว่าไปป้าว่าอย่าเพิ่งวาดรองเท้าเลย มันจับรูปทรงไม่ชัดเจนเท่าไหร่
อยากให้เริ่มที่พวก กล่องนม กล่องไม้ขีด กล่องช๊อคโกแล็ต กล่องแบรนด์ อะไรแบบนี้ก่อน
เอามาตั้งรวมๆกัน แล้ววาดนะ อย่าวาดเดี่ยวๆ คืออยากให้หัดเรื่องรูปทรงกับเปอรสเปกทีพก่อนให้แม่นๆกว่านี้
แล้วค่อยมาเริ่มพวกทรงกระบอกและอื่นๆ

สำหรับรองเท้าและขวดน้ำสิงห์ ขอแปะไว้ก่อน ตรวจไม่ทันแล้ว  ฮือๆ~

ปล.3จับจริงๆน่ะแหละ  ชิ

เอ่อ....ดีฮะเพิ่งสมัครเข้าบอร์ดฟ้อนต์  ก็เพราะกระทู้นี้

ผมนั่งเปิดอ่านกระทู้นี่ตั้งแต่เช้า65หน้า  กว่าจะอ่านหมด

จะมาขอสมัครเป็นศิษย์ด้วยคนจะทันไหมเนี่ย ง่ะ
ทันจ้ะ
จะว่าไป ฉันยังไม่ได้ตรวจการบ้านข้างบนเลยนี่  (เหงื่อแตกพลั่ก)

ขอสมัคร สมาชิกด้วยคนน ค๊าาา ป้าแป้งงงง   ลันล้า
สมัคร สมาชิกใหม่เพื่อ มู้นี้ ของป้าแป้ง เลยนะเนี๊ยยย

กึ๋ยๆ กึ๋ยๆ กึ๋ยๆ กึ๋ยๆ กึ๋ยๆ กึ๋ยๆ กึ๋ยๆ
หน้า: 1 ... 58 59 60 61 62 63 64 [65] 66 67 68 69 70 71