หน้า: 1 ... 68 69 70 71 72 73 74 [75]

ผู้เขียน หัวข้อ: จตุคาม  (อ่าน 289229 ครั้ง)

นักข่าวสาวสองคนใช่มั้ยอะ ที่แบบว่าวิจารณ์ข่าวได้ ... มากๆ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
คนไหนเหรอคะ ที่ชื่ออรป่าว

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/topic/A6421302/A6421302.html
วัฒนธรรมเล่าข่าวแบบฟาสต์ฟู้ดดีไม่ดีอย่างไร

แนวนี้ป้ะ (ไม่ได้ดู ไอ้มืดหมี)

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
คือจริงๆ เล่าข่าวก็เข้าใจอะนะ แต่ น่าจะคิดให้ขาดหน่อยเป็นถึงนักข่าวคิดแบบชาวบ้าน นี่
เดี๋ยวชาวบ้านก็แห่ตามไปเก็บกันอย่างที่เห็นในข่าวหรอก   ง่ะ

กรณี นี้แทนที่จะเป็น ข่าวเตือนสติ ไม่ให้หลงงมงาย เพราะว่ามันเยอะมักมาก
 แต่พอมาเล่าข่าวแบบนี้ กลายเป็นตรงข้ามเลย ถ้าเล่าข่าวแบบนี้ ชาวบ้านที่เดินเก็บนั่นไม่อายเลยนะ  หมีโหด~

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
เนี้ยล่ะ ที่ผมล่ะเกลียดนักข่าวแบบนี้  อืมมมมห์

ที่จู๋ระบายอารมณ์ ผมเคยระบายไว้ อยากจะเอาพาราเบลลั่มไปประเคนให้นักข่าวของหนังสือพิมพ์หัวสีเจ้านึงจัง  อืมมมมห์

วาว วาว เสียงรถไฟแล่นไปฤทัยครื้นเครง
หรือที่ตั้งทำคือที่มาของพระที่ฝังอยู่ใต้ดิน  ไหว้
การฝังดินนานๆ มันจะเกิด "คราบกรุ" หรือ "สนิมกรุ"

พระ แพงๆ เค้าจะดูกันตรงเนี้ยแหละครับ

คล้ายๆกับงาช้างแตกลายงา หรือ กางเกงยีนส์ขึ้นลาย

มีอยู่ครั้งนึง ลุงเล่าให้ฟังสมัยป้าสาวๆ เอา พระของลุงไปทำความสะอาด เพราะเห็นว่ามันเปื้อนๆ

"จบเห่ ครับ" จากราคาเป็นหมื่น เหลือ พันกว่าๆ  ฮือๆ~

วิธีปลอมคราบกรุ โดยการเร่งผ่านผ้าคลุมการเวลาของโดเรมอน  มันก็มี แต่เซียนพระส่วนใหญ่จะรู้ ---อ่านต่อบรรทัดล่าง

ลุงผมก็เป็นหนึ่งในคนแรกๆ ที่ มีจตุคามในเชิงพานิชย์ (รวมถึงพระอื่นๆ)

ตอนนี้จตุตามเหลือ แกก็ไม่ซีเรียส

ส่วนคนที่เอาไปทิ้ง แสดงว่า คือรับๆๆๆๆ มา เพื่อเอาไปปล่อยขายเพราะเห็นว่าดังเปรี้ยงปร้าง

แต่ หมดเทรนซะก่อนหนะครับ แต่เดี๋ยว อีกไม่กี่สิบปี ก็กลับมาบูมใหม่ครับ

พระเครื่องโดยทั่วไป เค้าจะทำพิธีฝังไว้ในกรุ เวลากรุแตก เพราะภัยธรรมชาติ(แต่ส่วนใหญ่อ้างปาติหาน) ก็ไปทำพิธีเชิญ
หรือ มีการลักลอบขุดกรุ ในวัดเก่าๆมีชื่อ (เช่นวัดระฆัง ที่รู้จักกันดี)
สมัยนี้ก็ยังมีการฝังพระไว้ในกรุอยู่ เพื่อที่วันหน้า จะได้กลายเป็นพระ เก่า และ ดัง

---เซียนพระ บางที่ก็มั่วครับ บางที่พระปลอมก็บอกจริง แต่เค้าถือว่าเค้าใช้ชื่อการันตีแล้วครับ

"ลูกค้า" คือคนที่เข้าสู่วงการแต่ยังเก๋าไม่พอ ก็จะ เช่า ด้วยในราคาสูง

วงการนี้มีอะไรมากมาย ผมก็ฟังมาจาการบอกเล่าครับ

กินรอบวง
ตามที่ตั้งว่าค่ะ  กร๊าก

ป๊า(ปู่) จอยเป็นเซียนพระ
แต่แกออกแนวเก็บสะสมไม่ปล่อยเช่า ขนาดพระปิดทวารทั้ง 5 เอาไว้ในบ้านไม่ได้
(พระแบบนี้ดีทางมหาอุตย์แต่ไม่เหมาะกับการทำมาหากิน)
แกก็เอาไปเหน็บไว้ที่ต้นหว้า (ซึ่งมีแต่จอยที่รู้ เพราะไปเหน็บกะแก 2 คน)
ตอนนี้พ่อหาอยู่ แกรับมรดกของป๊ามาทั้งเซต แต่จอยไม่บอก  กร๊าก

เด็กๆ จอยสนิทกะป๊า แกจะชอบเล่าเรื่องพวกนี้ให้ฟัง
เป็นเซียนนี่ดีนะครับ
ปล่อยพลังได้ด้วย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
พูดถึงต้นหว้า

ตูอยากกินลูกหว้าล่ะ
สมัยเด็กๆ กินจนปากม่วงเลย  ฮิ้ววว
ต้นหว้าที่บ้านบ้าใบค่ะ ออกลูกทีนี่แทบฉลอง 7 วัน 7 คืน
แต่ลูกโตมาก อร่อย แต่ออกลูกแบบ 3 ปี 1 ช่อ  หมีโหด~
โอ้ว ลูกหว้าลูกโตๆ  หื่น
หน้า: 1 ... 68 69 70 71 72 73 74 [75]