หน้า: [1] 2 3 4 5

ผู้เขียน หัวข้อ: :o: มาสนุกกับเมนูบนโฟโต้เฉาะ :o:  (อ่าน 28190 ครั้ง)
ว่างจัดครับ  ง่ะ
มาเล่นอะไรง่ายๆ เฉพาะบนโฟโต้เฉาะแก้ง่วงกันดีกว่า
วันนี้เราขอเสนอการเล่นเมนู
Image > Adjustment
บนโฟโต้เฉาะครับ เดี๋ยววันหลังจะแอบเล่นเมนูอื่นมาแก้ง่วงอีก

สำหรับคนที่เทพแล้ว ข้ามด่วน  ง่ะ
แต่มือใหม่ จอดป้ายนี้เลย เพราะนี่เป็นของเล่นเด็กๆ
ที่เอาไว้ทำหลอกงานลูกค้า ในอนาคต ถ้าเผื่อเราเกิดมีงานเข้ามา

โฟโต้เฉาะเป็นเทคนิคเฉพาะตัว บางทีเห็นว่ายาก
จริงๆ แล้วโคตรง่าย (แต่ลืมนึกถึง) บางทีเห็นว่าโคตรง่าย
จริงๆ แล้วโคตรยาก (คิดไม่ถึง)

ลุยเลยดีกว่า เปิดโปรแกรมแล้วหารูปมา 1 ภาพ
แล้วจิ้มที่เมนู Image ต่อจากนั้นเราเลือก  Adjustment

ซึ่ง เจ้า Adjustment เนี่ยครับ หนักไปในทางปรับค่าแสง สี เสียง​ศิวิไล
ซะเป็นส่วนใหญ่ครับ ใครจะเจ๋งมาจากไหนไม่รู้ล่ะ ต้องผ่านมันไปก่อน
ตัวอย่างรูปที่ให้มา เอาเป็นแบบสำเร็จรูปแล้วละกัน เพราะอย่างที่บอก
ทางใครทางมัน แนวใครก็แนวกู ฉะนั้นพอเลือกแล้วก็ ปรับกันตามลำบากครับ

ภาพแรกสุดเป็นภาพต้นฉบับนะจ๊ะ หลังจากนั้นก็อ่านชื่อออกเสียงดังๆ
แล้วทำตามสบาย โปรดอย่าลืมว่า
โฟโต้เฉาะเป็นเทคนิคเฉพาะตัว
บางทีเห็นว่ายาก
จริงๆ แล้วโคตรง่าย (เพราะลืมนึกถึง)
บางทีเห็นว่าโคตรง่าย
จริงๆ แล้วโคตรยาก (เพราะคิดไม่ถึง)

ไปละ เมื่อยคอชิบ  ง่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 เม.ย. 2007, 15:03 น. โดย nuugo » บันทึกการเข้า

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
ย้ายขึ้นหิ้งมาให้งงเล่น กรี๊ดดดดด

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
adjustment ค่ะลุงโก้ พิมพ์ผิดนิดนึง  กรี๊ดดดดด

รออ่านต่ออยู่นะคะ  ปลื้ม +

there are no regrets in life, just lessons . .

ชอบค่ะ สอนเยอะๆ  กรี๊ดดดดด

♪ หากไม่ดูเป็นการรบกวน ~ ก็จะชวนเธอมารักกัน ♪
เคยมานั่งเล่นลองแต่ละตัว สนุกดีครับ เป็นพื้นฐานการปรับแต่งสีที่ไม่ควรพลาด  กรี๊ดดดดด

Today you , Tomorrow me.
ยังไม่เสร็จ มาซนอะไรกันแถวนี้  โวย โวย

มีอีกเหรอ ง่ะ

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
ต่อไปคือ ดุ๊บ พลิ เคด (พอพิมพ์ภาษาไทยแล้ว บ้านน๊อกบ้านนอก()
อ้ะ เพิ่งรู้เหมือนกันว่า พอเลือกมันปุ๊บ มันจะกระเด้งมาอีก 1 อัน
กลายเป้นแฝดผู้น้องไป  ง่ะ

อ่านว่าดิว'พละเคทครับ

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
ขอบใจเคน  ง่ะ
ต่อไปเป็น Apply Image  พอเปิดภาพแล้วใช้คำสั่งนั้น
ภาพที่เคยสดใสจะดาห์ลงกว่าเดิมหลายเท่า

ดู

ไม่รู้เพราะอะไรเหมือนกันครับ ใครเทพช่วยบอกตูที  ง่ะ

ตัวต่อไป Image > Calculations
พอเลือกมันปั๊บ ภาพจะดาห์สุดๆ ไปเลยนะจ๊ะ
ถึงขั้นสีหายไปหมด เหลือแต่ดาห์

ขอช่วยเสริมครับ  (เหงื่อแตกพลั่ก)

เมนู Apply Image เอาไว้ "โอเค" ภาพครับ
ไม่รู้จะอธิบายยังไง เหมือนบอกว่าภาพนี้เสร็จแล้วนะ มายุบรวมกัน
คือมันจะสะด๊วบเลเยอร์ทั้งหมดเข้าด้วยกัน
หรือจะเลือกสะด๊วบเลเยอร์ใดก็ได้ ในโหมด Blending ใดก็ได้

ของลุงโก้ที่แอปพลายแล้วเป็นสีดำก็เพราะมันรวมกับเลเยอร์ BG ที่เป็นสีดำไงจ๊ะ
(ปกติไม่ได้ใช้เมนูนี้หรอก แต่ลองเอามาเล่นดูก็สนุกดีครับ ได้ภาพกราฟิกแปลกๆ ดี)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
แถมเรื่อง Curve (ซึ่งจริงๆ ไม่ต้องใช้ Photoshop ก็ได้)
แต่ทุกโปรแกรมกราฟิกนี่ ค่า curve เป็นจุดขายของทุกโปรแกรม (แค่ ฟตช เก่งกว่า)

ปกติเรารีทัชรูปถ่ายนี่ ถ้าคิดอะไรไม่ออกให้บอก Curve ครับ (Ctrl+M)
ยิ่งเป็น Curve ใน CS3 นี่ มันมี Preset มาให้เลย เจ๋งมาก ดูตัวอย่างกัน

ฮั่นแน่ ฮี่...
เห็น Cross Process กันง่ายๆ ยังงี้แล้ว
ก็ไม่ต้องไปหาซื้อฟิล์มหมดอายุมาล้างเป็น Cross กันแล้วใช่ม้า

รูปเสียรึเปล่าครับนั่น ดูแปลกๆ  กร๊าก
------------------

โพสต์ท่าเป็นตัว S แบบโจโจ้นี่ ไม่ได้ทำกันง่ายๆ นะครับ

หน้า: [1] 2 3 4 5