หน้า: 1 ... 41 42 43 44 45 46 47 [48] 49 50 51 52 53

ผู้เขียน หัวข้อ: : อะราวเดอะเวิร์ลทัวร์บายหนูโก้ :  (อ่าน 254470 ครั้ง)
ฉะ เชิง เซา ครับ  ชิ

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
ฉะเซิงเซา  งง
ฉะ เชิง เทรา (เซา)

ใช่ซี้~

กร๊าก กร๊าก
เท รา

เอารูปแปดริ้วมาฝากไว้ครับ ผมถ่ายด้วย D80 ตอนพักร้อนอาทิตย์ที่ผ่านมา
ตระเวนถ่ายไปสองสามวัน เพื่อเอาภาพในจังหวัดส่งประกวดกับชาวบ้าน
ในวันลอยกระทงที่จะจัดขึ้นในเดือนพฤศจิกายนครับ เงินรางวัล 50,000 บาท
แต่ไม่ได้หวังอะไรแบบนั้น เอาแค่ได้ส่งให้เป็นเกียรติกับกล้องที่ซื้อมาหน่อยละกัน  ง่ะ

ถ่ายรูปแบบตั้งใจๆ นี่ ยากดีชิบเป๋งเลยครับ ต้องนั่งรอเวลา นั่งรอคน
นั่งรอแสงตั้งแต่เช้ายันมืด ถ้ารูปหลายๆ รูปออกมามัวๆ ดำๆ ก็ปรกติล่ะครับ ผมรักอันเดอร์สต็อป

สวนสมเด็จพระศรีนครินทร์ครับ ที่พักผ่อนหย่อนใจยามเย็นของทุกคน น่าจะมีทุกจังหวัดนะ
ผมลองหลายมุมมาก ร้อนตับแตก แต่มาสรุปที่รูปนี้ล่ะ อยากให้เห็นดอกไม้มาก่อนรูปปั้นของสมเด็จย่า

วัดจีนประชาสโมสร (เล่งเน่ยยี่) เป็นวัดจีนโบราณที่อยู่เลยตลาดบ้านใหม่ไปนิดเดียวครับ
ผมเพิ่งเคยเข้าไปครั้งแรกเลยนะ เกิดมาก็ได้แต่ผ่านอย่างเดียว  ง่ะ
อยากให้รูปนี้มันดำๆ แบบนี้ล่ะครับ แล้วมีสีทองๆ จากภาพนิดเดียว

สวนสมเด็จพระศรีนครินทร์ หลังฝนหาย ผมนั่งรอเป็นชั่วโมงกว่าฝนมันจะหยุด
เพราะอยากให้มันล้างท้องฟ้าให้สะอาดๆ เมฆจะได้โล่งๆ แล้วค่อยมาเก็บภาพ
ประมาณ 6 โมงครึ่งกว่าๆ ครับ ได้สีมาแบบนี้ ชัตเตอร์ 30 วินาที นอกนั้น Auto หมด
เพราะอยากเห็นภาพดิบๆ จากแสงจริงน่ะครับ

ดอกไม้  กรี๊ดดดดด
ไม่ว่ากลิ่นห้อม เย้ายวนแค่ไหน  กรี๊ดดดดด

ดอกไม้กับสวนสมเด็จ สวย  กรี๊ดดดดด
ส่วนรูปนี้ เวลาห่างกันประมาณ 1 ชั่วโมงกว่าๆ ครับ ก่อนกลับผมอยากรู้ว่า
มันจะต่างกันขนาดไหน ถ้าเราปล่อยเวลาเลยไปมากกว่ารูปเดิม ได้มาแบบนี้ล่ะครับ
แสงแดงๆ นั่น น่าจะมาจากไฟรอบๆ สวนสมเด็จนั่นล่ะ หลังดำๆ ก็เมฆอีกระลอกที่ตั้งเค้ามา
เตรียมจะตกอีกทีล่ะครับ (แต่มันก็ไม่ตก)

ขยับมุมออกมาเฉียงกับรูปปั้นสมเด็จย่าด้านหน้า แล้วยิงผ่านโคมไฟสองดวง ซ้ายและขวา
ไฟออกส้มๆ น่ะครับ ใบไม้และฉากหน้ามันเลยสีกระฉูดแตกแบบนั้น

ส่วนนี้เป็นตลาดสดแถวๆ บ้านครับ ชื่อตลาดบ่อบัว (เมื่อก่อนบัวเยอะมั้ง ไม่รู้ประวัติเหมือนกัน)
ผมหมดมุขครับ ไม่รู้จะถ่ายให้มันดูวุ่นวายยังไง ก็เลยเอาขาตั้งวางมันกลางตลาด แล้วลากไป 30 วิ
ยืนขี้ตาเปรอะอยู่กลางถนน ง่วงก็ง่วง หิวก็หิว หมูย่างก็หอม วุ่นวายไปหมด

จริงๆ ยังมีอีกหลายภาพ แต่ในแฟลชไดรฟ์มีแค่นี้ล่ะ เดี๋ยวเอาจากโน๊คบุ๊คมาเพิ่ม
ถ่ายแบบตั้งใจจะไปถ่ายนี่ มันไม่ค่อยได้ดังใจ ต้องนั่งนอ นั่งเฝ้ากันเลยทีเดียว
นานทีปีหนก็พอไหวล่ะครับ สำหรับผม

รูปล่างมันเหมือนจะเห็นการเคลื่อนไหวเลย  หยี
คนเต็มตลาดเลยครับ เดินผ่านหน้ากล้องเป็นสิบ  หยี

รูปแนวตั้งผมมีส่งไปบ้างล่ะครับ ประมาณนี้ ผมก็ชอบนะ
แต่ผมว่ากล้องมันหนัก เวลาวางกล้องกับขาตั้งในแนวตั้ง
กล้องมันจะล้มมาเรื่อย รูปส่วนใหญ่ที่ผมใช้ขาตั้งเลยออกมาแนวนอนครับ

ที่นี่เคยเป็นศาลากลางหลังเก่าน่ะครับ อยู่ริมแม่น้ำบางปะกง
เมื่อซัก 15 ปีก่อนสมัยผมเรียนอยู่มัธยม ที่นี่เกิดไฟไหม้ครับ
ลามไปหมดทั้งหลัง จนเขาปล่อยรกร้างมาเป็นสิบปี แล้วเพิ่งสร้างใหม่เป็นแบบนี้ล่ะครับ
แต่เปลี่ยนเป็นทรัพย์สินส่วนพระมหากษัตริย์แทน

รูปนี้รั้วมันขวางอยู่น่ะครับ จะไปยกหลบมันก็ใช่เรื่อง เดี๋ยวเขาจะว่าเอา
ก็เลยกดมันดิบๆ แบบนี้ล่ะ แถมมอเตอร์ไซค์ 1 คันแว๊นผ่านหน้ากล้องอีก เอ้า  ง่ะ

อนุสาวรีย์พระยาศรีสุนทรโวหาร (น้อย อาจารยางกูร) ครับ อยู่ตรงสามแยกไปวัดหลวงพ่อโสธร
ตรงบริเวณทางโค้งของแยกพอดี ตั้งกล้องออกมาริมถนน กางขาเตี้ยสุดเพื่อให้เงยไปหาท่าน
รถจะบริเวณนั้นจะเอาก้นผมไปแดกอยู่แล้ว  ง่ะ

หมดแค่นี้ล่ะครับสำหรับชุดแรกๆ

พี่โก้ขาดอกไม้รูปแรกมีบิี๊กเบิ้มไหมคะ  อ๊าง~

รูปนี้เหรอครับ?

ค่ะ  อ๊าง~
ผมส่งเมลล์ให้ละกันนะครับ

หน้า: 1 ... 41 42 43 44 45 46 47 [48] 49 50 51 52 53