หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 53

ผู้เขียน หัวข้อ: : อะราวเดอะเวิร์ลทัวร์บายหนูโก้ :  (อ่าน 254481 ครั้ง)
การถ่ายรูป คือสิ่งหนึ่งที่ผมชอบครับ ชอบที่จะเก็บมันไว้
ในความทรงจำ หรืออย่างน้อยก็ในเมมโมรี่ของกล้อง
เผื่อวันใดวันนึง อยากเห็นบรรยากาศเก่าๆ ที่เราเคยไป
จะได้เปิดขึ้นมาดูได้อย่างไม่เบื่อหน่าย

รูปที่ผมถ่ายไว้ เป็นสไตล์ที่ผมชอบ อาจจะไม่สวยงามอลังการ
แต่ว่าผมชอบเป็นการส่วนตัว เท่านั้นก็สุขใจแล้วครับ

ทุกๆ วันในการเดินทางมาทำงานของผม แสนจะสนุกสนาน
รื่นรมย์มากๆ ก็เพราะเจอแต่อะไรที่มันลูกทุ่งๆ เขียวๆ สุดจะเพลิน
แต่บางวัน (เช่นหน้าฝน) มันก็มืดตึ้บ มองไม่ค่อยจะเห็นสีเขียวเท่าไหร่

อย่างที่โม้ไว้เมื่อกี้นั่นล่ะครับ ผมเจอและชินกับท้องนาอย่างยิ่ง
วันไหนไม่ได้เห็นมันคันพิลึก วันไหนได้เห็น มันอยากจะลงไปไถนาเล่นจริงๆ
ผมเด็กบ้านนอกนะจ๊ะ เบื่อมั่กๆ กับรถในกรุงเทพมหานคร ไม่รู้ว่าคนกรุงเต้บจะเบื่อมั่งมั้ย

ผมออกเดินทางบ่อยครับ อยู่ในเมืองไทยนี่ล่ะ ว่างก็เข้าป่าเข้าพงไปเรื่อยเปื่อย
รู้สึกว่ามันอยู่เฉยๆ แล้วจะแห้งตาย เลยต้องออกนอกพื้นที่ ฉะนั้น กล้อง
คืออีกหนึ่งวัตถุนิยม ซึ่งจะติดตัวตลอด เอาไว้หนุนหัวนอนบ้าง เอาไว้ทุบน้ำแข็งบ้าง

ชุดนี้เพิ่งกดมาเมื่อวานแหมดๆ เพราะง่วงจัด ขับแล้วจะลงคู
แถวบ้านกำลังจะเริ่มทำนาอีกครั้งนึงครับ ต้องทุบของเก่าให้ดินเละก่อน
แล้วเขาจะเอาน้ำเจิ่งๆ ออกไป เพื่อให้เหลือแต่ท้องนาเพียวๆ เสร็จแล้วก็จะหว่านล่ะครับ

ประเทศไทยเนี่ย ทรัพย์ในดิน สินในน้ำ ตามคำกล่าวอ้างจริงๆ ครับ
ถ้ารู้จักทำกิน รู้จักใช้สอย ผมว่าไม่อดตายแน่ๆ

นี่ก็เพิ่งกดมาเมื่อเช้า  ง่ะ ลักษณะการถ่ายภาพของผม จะออกไปในทางเรื่องของตู
คิดจะถ่ายก็เรี่ยราดไปทั่ว ไม่มีหลักเกณฑ์ครับ ความชัดไม่ต้อง แต่มีอย่างนึงที่ชอบ
เหลือหลายก็คือ เอียง ครับ  กร๊าก ไม่รู้ทำไมนะ ชอบจริงๆ ให้ดิ้นตาย

ยังจะมีหน้ามาโชว์ชุดแรก เอาแค่นี้ก่อน เดี๋ยวจะโดนประนามจนลุกไม่ขึ้น  ง่ะ
ขอเวลาไปขุดของเก่ามาหากินก่อน (ดีเหมือนกันมีจู๋ของตัวเอง) นะจ๊ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มิ.ย. 2008, 14:28 น. โดย โก้ » บันทึกการเข้า

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
แค่นี้ก็สวยมากแล้วค่ะ ปั๊ดโธ่  โวย

ชอบรูปที่สองสวย สดชื่นรื่นเริง  เจ๋ง
สู้ต่อไป  ง่ะ
ชุดต่อไปเป็นการไปมีตติ้งกะเพื่อนๆ บนเว็บรถกระบะครับ
แหลมแท่น อยู่เลยหาดบางแสนไปนิดนึง ไปกันเดือนละ 1 ครั้ง
เพื่อโม้กันเรื่องรถครับ ใกล้บ้านดีเลยไปมันทุกรอบ

ที่แหลมแท่นจะมีเหลี่ยมบังคับ คือพระอาทิตย์ตกดิน
มันจะลงขอบทะเลพอดีเด๊ะ ต่างกันแค่แสงจะไม่เหมืิอนกันในแต่ละเดือน
บางทีก็ส้ม บางทีก็ม่วง ดูเกย์ไปเลย

เหลี่ยมบังคับอีกอย่างของช่างกล้อง คือเรือหาปลาครับ
มันจะลอยตุ๊เหน่งๆๆๆ ค่อยๆ ออกไปจากฝั่ง เพื่อจะไปดักปลา
แล้วจะกลับมาตอน 6 โมงเช้าเพื่อเอาปลามาขาย

อย่าที่บอกไป บางทีแสงเกย์ก็โผล่มาให้เห็นซะงั้น กล้องดิจิมา่อนก็สามารถถ่ายทอดแสง
เหล่านี้ได้ครับ แต่จะไม่เด็ดดวงเท่า SLR ครับ มันจะคมกริ๊บกว่่า

ชอบรูปนี้จังเลย.... เจ๋ง เห็นแล้วคิดถึงบ้านนะครับ

ปล. ชื่อกระจู๋เจ๋งดีครับ  กร๊าก

where there's a will there's a way
ชอบรูปแรกกับรูปเมฆกับเสาโทรศัพท์ครับ สวยเหาะไปเลย กรี๊ดดดดด

ทริปที่ชอบอีกทริปนึงก็ เมืองเพชรครับ ไม่เคยไป
แต่พอไปแล้วอยากไปอีกซักรอบ คราวนั้นไปนอนชะอำครับ
นอนอย่างเดียว ตื่นมาก็ซัดเบียร์ เมาก็นอน ตื่นมาก็ซัดเบียร์
เป็นอย่างนี้อาทิตย์นึง

นอนบ้านหลังเล็กๆ ริมหาดแหล่ะครับ หาง่ายของกินเยอะดี

ชายหาดก็แค่ปลายจมูก แต่ไม่ได้เล่นน้ำซักวัน เพราะไม่ค่อยชอบน้ำทะเล
เป็นการส่วนตัวน่ะครับ เลยได้แต่นั่งมองฝรั่งอาบน้ำไปวันๆ

พระราชนิเวศน์ที่กล่าวถึงครับ ชอบมากมาย รู้สึกว่าเป็นที่ๆ มีมนต์ขลังดี

เดินอยู่พักใหญ่เลยล่ะครับ แม้เขาจะไม่ให้ถ่ายภาพด้านบน แต่ถ่ายอย่าอื่นได้
ก็ไม่เป็นไร

รูปจะเบลอๆ น่ะครับ เพราะต้นฉบับจริงๆ อยู่ในโน๊ตบุ๊ค นี่ลากมาจากเว็บ
แล้วก็เซฟใหม่

สวยมากมาย เลยครับ ชอบทุกรูปเลยย  กรี๊ดดดดด

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com
เที่ยวบ่อยจัง
รับลูกบุญธรรมมั้ยคะ  กรี๊ดดดดด
ชอบรูปชุดแรก สวยอะพี่โก้  เจ๋ง

หน้ามึน
สวยด้วยมุมกล้องกะคอมโพสจริงแฮะ
ไม่ต้องพึ่งอุปกรณ์

กระบี่อยู่ที่ไตจริงๆด้วย
เจ๋งครับ  เจ๋ง

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
ประทับไต  กรี๊ดดดดด

Today you , Tomorrow me.
หูยยย สวยจับไต หลุดๆเลย  กรี๊ดดดดด

i'll walk until i find u.
สวยได้ไตจริง ๆ  กรี๊ดดดดด

หน้ามึน
งามถูกไตมาก ๆ
ถ้ามีก็ดีครับลุง ไอ้อุปกรณ์น่ะ  ง่ะ
ชุดต่อไป นี่ก็อยู่แถวบ้านครับ ห่างไป 10 โล
ตลาดคลองสวน 100 ปี (รู้จักกันใช่มั้ย) ไปเดินๆ เล่นๆ ครับ
เห็นตลาดแล้วก็ปรับโหมดขาวดำทันที เพราะคิดว่ามันน่าจะเหมาะกับความเก่า
ถ้าเป็นสี มันจะดูสดใส ขัดแย้งกับความคิดผมน่ะครับ

ด้วยความที่ถ่ายไม่ได้คิด หูมันเลยแหว่งไปข้าง  กร๊าก
แต่ช่างมัน ขืนไปยุกยิกๆ เดี๋ยวมันตื่นแล้วจะซวยได้

องค์ประกอบที่ซับซ้อนๆๆๆๆๆๆ บางทีมันก็ทำให้รูปดีน่าสนใจครับ

ที่นี่จะมีเหลี่ยมบังคับ 1 ที่ครับ คือร้านกาแฟแป๊ะหลี่ แต่ผมขี้เกียจไปถ่ายลุงแก
เพราะแกก็ไม่ชอบ (จริงๆ นะ) ให้คนมาถ่ายแกหรอก แกบอกว่าเบื่อว่ะไอ้หนุ่ม
ต้องให้ลุงนั่งทำท่าโน้น ท่านี้ ผมก็เลยขอลาล่ะครับ  ง่ะ

ใครชอบถ่ายรูป ไปเดินตลาดคลองสวนเลยครับ
เตรียม Memory Card ไปหลายๆ อัน รับรองว่าเต็มปรี่แน่นอน

ชุดนี้หมดไปครึ่งวัน กับก๋วยเตี๋ยวเป็ดอีก 1 ชาม เพราะเดินจนขาลากก็ไม่จบซะที
ตลาดมันยาวน่ะครับ เวลาเดินนี่ต้องใช้ความถึกมาก

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 53