หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 24

ผู้เขียน หัวข้อ: เคยกินหมาไหมครับ  (อ่าน 86950 ครั้ง)
เห็นพอรู้จักคนสกลแต่ละที ต้องถามยังงี้ทุกที

นับเป็นโชคดีที่เว็บนี้ดันมีคนสกลมาติดกับ
ก็เลยอยากรู้ว่า จริงๆ แล้วเขากินกันบ่อยหรือเปล่า
หรือภาพที่ออกมาเป็นเพียงมายาที่สื่อหลอกเรามาตลอด?
เหมือนกับที่หนังฮอลลีวู้ดบอกว่า CIA น่ะไฮเทคสุดๆ (แต่จริงๆ แล้วโคตรล้าหลัง)

ส่วนผมคนเพชร ไม่ได้ดุ หรือเป็นเมืองมือปืนนะจ๊ะ
(แม้จะมีซุ้มมือปืนจริงๆ ก็เหอะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มี.ค. 2006, 15:50 น. โดย iannnnn » บันทึกการเข้า

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 ง่ะ

จริงๆแล้ว เค้ามีตลาดหมาที่บ้านท่าแร่

หมู่บ้านนี้ห่างจากตัวเมืองยี่สิบกิโล ทางไปนครพนม
คนท่าแร่ส่วนมาก เป็นคนไทยเชื้่อสายญวน (เวียตนาม) อพยพย้ายถิ่นมาตั้งรกรากอยู่นานมาแล้วล่ะ น่าจะร้อยปีกว่าได้ รุ่นปู่ รุ่นทวดนู่นแหละ

วัฒนธรรมการกินหมา เท่าที่เคยรู้น่าจะมาจากเมืองจีน
ญวนบางกลุ่ม ก็อพยพมาจากจีนไปอยู่เวียตนาม แล้วน่าจะรับไอ้วัฒนธรรมนี้สืบต่อกันมา
ไม่รู้เหมือนกันว่า ทำไมถึงกิน กินแล้วโป๊ว อะไรรึเปล่า

ผมตั้งข้อสังเกตว่า (เมื่อก่อนนะ) ถ้าเป็นชุมชนคนไทยพื้นถิ่นจริงๆ เค้าไม่กินกัน อันนี้เห็นได้ทั่วไปทุกอำเภอ ทุกจังหวัด

จังหวัดอื่นๆ ก็มีกินหมานะ แต่ที่ท่าแร่มันมีตลาดน่ะ ขายกันจะๆ แล้วก็มีการส่งออกหมาด้วย ขนมาเป็นคันรถ เห็นแล้วก็ได้แต่สงสาร  ฮือๆ~

ตอนเด็กๆ ผมเรียนที่ท่าแร่ ก็น่าจะเคยได้กินโดยไม่รู้ตัว
ตอนเป็นวัยรุ่น เพื่อนชวนกิน ก็กินโดยรู้ตัว
ตอนนี้ ไม่กิน

ทั้งจังหวัดก็เห็นกินกันที่ท่าแร่นั่นแหละครับ เนื้อหมาจริงๆแล้วหายากในตลาดสกลนคร ฉะนั้นคนที่มาเที่ยวในเมืองสกล หรืออำเภออื่นๆ ถ้าไม่ได้เสาะหากันจริงๆ ไม่มีโอกาสได้ลิ้มลองแน่ครับ ไม่ต้องกลัว

จะมีก็กลุ่มแรงงานบางกลุ่ม ที่มีวัฒนธรรมกินหมาติดในสายเลือด กินเหล้ากันที ก็ต้องหาหมามากินโดยการตี ดื้อๆเลย อันนี้ เห็นที่กรุงเทพก็มี ไม่ใช่คนสกลด้วย

แต่ อีกนิดนึง จะจบละ
ถ้ามาสกลจริงๆ แนะนำเนื้อวัวโพนยางคำ ครับ เป็นสินค้าส่งออก(นอกจังหวัด) ที่ขึ้นชื่อ และโคตรอร่อยเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 เม.ย. 2006, 12:57 น. โดย แอ๊ะ » บันทึกการเข้า

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
ที่ถามน่ะ.. คือผมอยากลองกินดูมั่งจังเลย
แต่เห็นแพกเกจดีไซน์หมาออกมาแต่ละที มันไม่น่ากินเอาซะเลย
(ในทางกลับกัน หมูชำแหละที่ตลาดก็ไม่ได้น่าดูซะหน่อย)

ผมว่าจริงๆ แล้วมันน่าจะอร่อยนะ
เพียงแต่ว่าเราชินกับการอยู่อย่างศิวิไลซ์
เลยเห็นหมาเป็นเพื่อนแก้เหงา เป็นเพื่อนเที่ยว เป็นหมาเฝ้าบ้าน
มากกว่าที่จะมาเป็นอาหาร

ทั้งๆ ที่ดูดีๆ มันก็น่ากินกว่าไก่ หรือหนูนาอีกนะครับ

ป.ล.คนงานที่ทับแก้วดักตีเหี้ยกินจนแทบสูญพันธุ์แล้ว ...แค้นมันจริงๆ
แต่เห็นมีคนบอกผมว่า ตรงบ้องตันน่ะ อร่อยอย่าบอกใคร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มี.ค. 2007, 20:36 น. โดย iannnnn » บันทึกการเข้า

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
นึ

♪ หากไม่ดูเป็นการรบกวน ~ ก็จะชวนเธอมารักกัน ♪
ตูเคย

โฮ๊ะ  โฮ๊ะ  โฮ๊ะ  โฮ๊ะ
 อ้วก

มาอ้ว

เกะกะ ระราน พาลไม่เลือกสถานที่
ลองคิดถึงไอ้ตัวขนปุย ตา
เนื้อหมาเหมือนเนื้อควายครับ (อันนี้ฟังมา เพราะเคย

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
ท่านภู  เคยลอง  ตั๊บ

โฮ๊ะ  โฮ๊ะ  โฮ๊ะ  โฮ๊ะ
มาอีว

เกะกะ ระราน พาลไม่เลือกสถานที่
สรุปว่าที่น่ากลัวนี่เพราะเราติดภาพตอนมันยังเป็นๆ หรือไม่ก็ตอนที่ชำแหละมันใช่ไหม
มันก็ไม่ต่างจากวัว หมู ไก่ ฯลฯ ไม่ใช่เหรอ
ความรู้สึกผิดบาปกะหมาที่เราคิด มันก็แค่ความรู้สึก

แต่ตอนกินเข้าไป ก็อร่อยนี่นา หื่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 เม.ย. 2008, 18:18 น. โดย แอน » บันทึกการเข้า

หมู หมา กา ไก่
ขี้หมู ขี้หมา ขี้กา ขึ้ไก่
คลิกแล้วมันส์สสส
กบเหรอ..  ไม่ชอบอย่างเดียวตรงที่ก้างมันเยอะ
โดยลำพังเนื้อมันก็อร่อยดีนะ ถ้าเอามาทอดกระเทียมพริกไทยน่ะ
(ยังจำรสชาติมันได้เลย .. ซรู้ดดดดด)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 เม.ย. 2008, 18:18 น. โดย แอน » บันทึกการเข้า

เท่าที่อ่านนี่พี่
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 24